Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปรียบเทียบ HD4850IceQ4TURBO กับ GTS250 1GB Galaxy มาช่วยเปรียบเทียบให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปรียบเทียบ HD4850IceQ4TURBO กับ GTS250 1GB Galaxy มาช่วยเปรียบเทียบให้ทีครับ

พอดีว่าผมกำลังซื้อ มาช่วย เปรียบเทียบทีครับ ^^

สูสีกันครับ แฟนๆ ATI บอกว่าสีสดกว่า แต่ผมใช้ Nvidia ผมว่ามันซัฟพอตได้เยอะกว่า มี Physic X แต่ถ้าตอบแบบกลางๆนะครับ ผมว่า ATI เค้าทำการ์ดออกมาในราคาที่คุ้มกับเงินมากๆและถูกด้วย แบบของดีราคาถูก แต่ Nvidia ขายยี่ห้อและโฆษณาว่าซัฟพอตทุกเกมส์ แต่ถ้าอยากได้ภาพสดๆ ATI ก็ดีครับ ส่วน 4850 กับ GTS 250 คือคู่แข่งกันครับ ไม่ลองๆมอง 4770 หรอครับ ผมว่าคุ้มมากๆเลย DDR5 ด้วย หรือไม่ก็ลองเปิด Youtobe แล้วเปรียบเทียบเอาครับเพราะมีคนเค้าเทสให้เราดูเยอะอยู่

รอท่านอื่นครับ.....

Comment

เปรียบเทียบด้านไหนครับ มันมีหลายด้าน เอาจากประสบการณ์ตรงที่ผมใช้นะครับ
      1.HD 4850 IceQ4 Turbo เนื้องานของตัวการ์ดนี้สวยมากๆครับ ระบบระบายความร้อนที่ดีเยี่ยม เป่าความร้อนออกทางหลังเคส พัดลมที่เงียบมาก เย็นกว่า GTS 250 ในการเล่นเกมส์ส่วนใหญ่ จะทำเฟรมเรตได้มากกว่า GTS250 แน่นอนครับ สีสันจะสดกว่า ของแถมในกล่องที่มีให้เพียบ
      ข้อเสีย คือ ลากไม่ได้ไกลมากนัก กับ Ram 512 มีผลโดยตรงต่อการปรับ AA ถ้าเล่นในความละเอียดสูงก็ต้องปรับให้ AA ต่ำลง รวมถึงบางเกมส์ต้องใช้ Ram 1 GB เป็นอย่างน้อยจึงปรับได้สุดทั้งหมด (GTA IV)

2.Galaxy GTS250 1 GB เนื้องานทำได้ออกมาดีครับ ตัวนี้เป็นตัวที่ปรับปรุงพัดลมมาให้แล้ว อุณหภูมิต่ำกว่าปกติครับ แต่เย็นไม่เท่าตัวด้านบน พัดลมมีเสียงดังมากกว่า การทำเฟรมเรตทำได้ต่ำกว่าตัวข้างบน แต่แค่นิดเดียวครับ มีระบบ PhysX มาเพื่อช่วยในการเล่นเกมส์สมจริงยิ่งขึ้น การ Benmark ทำได้ดีกว่าตัวด้านบน แพ๊คเกจทำได้ออกมาเยี่ยมครับ มี โปรแกรมช่วย OC ในตัวและใช้ได้ง่ายมาก RAM ที่มีมาให้เยอะ ทำให้ปรับ AA ได้สูงแม้เล่นในความละเอียดที่สูงอยู่ ตัวนี้ลากได้ไกลมากครับ
      ข้อเสีย สีครับ แต่ถ้าตาไม่เทพก็ไม่สังเกตุหรอก สีสันจะสดสู้ ATI ไม่ได้ บางเกมส์ ATI เป็นสีเหลือง แต่ NVDIA ออกมาเหลืองอมเขียว การเปิด PhysX เหมือนดาบสองคม ถ้าเล่นในความละเอียดที่สูงบางครั้งอาจกระตุกได้ครับ

ทั้งสองนี้จากประสบการณ์ตรงของผมนะครับ

Comment

Nvidia มันแก้ไขไม่ได้หรอครับ ไอ้ภาพไม่สดเนี่ย.... แต่ผมลากเต็มที่ได้แค่นี้เองครับ core 800 mem1200 sheder 1930 ถ้าcoreเกินนี้เล่นไครซีสจะมีเส้นเขียวๆตามมา แต่ Sheder เกินนี้จะมีเส้นดำๆตามมา ส่วนMem 1200 เกินนี้ค้าง แต่ลากเต็มๆอยู่ที่ 840 / 2000 / 1200 แต่ไม่เสถียร

Comment

แรงทั้งคู่คับ ศึกษาข้อดี ข้อเสีย ที่ตรงใจเราทีสุด ก็เลือกตัวนั้นเลย

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

HIS 4850 IceQ4 Turbo แรงกว่าแน่นอนครับ เย็นกว่าด้วย

Comment

Working...
              X