Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเครื่องมองไม่เห็นHarddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเครื่องมองไม่เห็นHarddisk

คือวันนี้ไปซื้อมาเพิ่มhd western640gb(WD6400AAKS ) มา1ตัวพอเอามาต่อเเล้วเครื่องมันมองไม่เห็นอะครับ
    *ตัวเเรกที่ใช้อยู่เป็น80gbตั้งเป็นMasterไว้ครับ
    ผมต้องทำอย่างไรครับ เเกะมาปุ๊บใส่ลงเครื่องเลยยังไม่ได้เซ็ตจัมเปอร์อะไรทั้งนั้น
    ปล.เพิ่งเคยได้จับHarddisk sataก็วันนี้เเหละเลยยังงงๆอยู่คับ
    ขอบคุณครับ
    spec
    p5kr
    ram 2gb
    e6550
    8800gt
    Last edited by tanawatkk; 8 Nov 2008, 17:14:56.

ตัว 80GB เป็น Sata ใช่มั้ยครับ

ธรรมดาถ้าเป็น Sata ทั้งคู่ เสียบแล้ว Bios จะเห็นเลยนะ

ปล.ย้ำว่า Bios เห็นนะครับ

Comment

ตัวที่ซื้อมาใหม่เป็นSataน่ะครับทำตามนั่นเลยใช่ปะครับ

Comment

มาสเตอร์เสียบที่ SATA 1 ในเมนบอร์ด

สลาฟที่ ซาต้า 2

แร้วไปดูไบออสนะ

ว่ารุ่นมันตรงกับช่องที่เสียบป่าว

ตอนแรกผมก้อไม่รู้หรอก

เหนช่องจับเสียบเรย พอไปดู

ซีดีผมเปน ซาต้า 1

สลาฟ ซาต้า 2

มาสเตอร์หาย - -")

โทรไปถามเพื่อน ถึงรู้ว่า

ต้องเสียบหัยตรงช่องมันอะ =w=!)

ไม่เหมือน IDE แค่เซ็ตจัมเปอร์ก้อเสร็จ ^^")

Comment

ตัว80เป็นideครับท่าน

Comment

ได้เเล้วครับสาเหตุมาจากความโง่ของผมที่ลืมเสียบไฟเลี้ยง ต้องขอบคุณทุกท่านมากครับที่เเนะนำ

Comment

ตะลึง ตึ๊งโป๊ะ...

Comment

เข้ามาฮา

Comment

สรุป ลืมให้อาหาร (เสียบสาย Power) เลยไม่ทำงาน *0*

Comment

อะนะ

ทำกันได้

555

Comment

เจ้าจอร์ชลืมเสียบไฟ

Comment

Working...
                      X