Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 Q817A560 ทำไมมันร้อนจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 Q817A560 ทำไมมันร้อนจัง

พึ่งซื้อมาวันนี้เลยครับ
    E8400 Q817A560 ทำไมมันร้อนจัง ยังไม่ใด้ OCเลย ไฟเดิมทุกอย่าง ห้องแอร์ เปิดเครื่องมาก็เกิน 50 แล้ว
    เซ็งเลยว่าจะลองOCดู เจออุณหภูมิงี้เลิกคิดเลย

ซิงค์เดิมอิเทล ซิลิโคน Cooler Master (PTK-L01) ลองเช็ดทาใหม่สองรอบแล้วก็เท่าเดิม

Idle Core 0 = 57C Core 1 = 52C
    Full load Core 0 = 84C Core 1 = 78C

Core0 จะร้อนกว่า Core1 เสมออย่างน้อย 4-10C ปรกติรึเปล่าครับ มันไม่เคยเท่ากันเลย

ใช้งานทั่วไปไม่มีปัญหา รัน Prime95 45นาทีไม่มี Error

รบกวนขอความเห็นทุกท่านด้วยคราบบ....
    Last edited by meatsh; 13 Jul 2008, 03:09:50.

ติดซิ้งแน่นไหมครับ
    สงสัยท่านจาติดหลวมง่ะ

Comment

ลองใส่ซิ้งค์ใหม่คับ แล้ว temp ลองดูใน bios จะดีกว่า

Comment

Originally posted by tawincam View Post
        ติดซิ้งแน่นไหมครับ
        สงสัยท่านจาติดหลวมง่ะ
        แน่นแน่นอนครับ เช็คดูแล้ว

Originally posted by MXdeFunk View Post
        ลองใส่ซิ้งค์ใหม่คับ แล้ว temp ลองดูใน bios จะดีกว่า
        ซิ้งค์ลองถอดใส่ใหม่สองรอบแล้วอะครับ ใน Bios 51-52C แต่มัน no laod นี่ครับ

ควรจะลองซื้อซิงค์ดีๆ มาใส่มั้ยครับ

Comment

อย่างนี้จะถือว่า เจอตัวที่ SENSOR เพี๋ยน มั๊ยหนอ
          แต่ของผม C2Q9450 อุณหภูมิ 4 คอร์ อยู่ระหว่าง 43-53 แน่ะครับ ก็แตกต่างกันตั้งแต่ 7-10 องศาครับ
          (เคยถามหลายท่านแล้ว บอกว่า ปกติ...T.T)

Comment

วันนี้ไปขอเปลี่ยนกับที่ร้านมา เค้าให้เปลี่ยนตัวใหม่ เลยซื้อซิ้งค์ตัวใหม่มาด้วยเลย

จากการทดลองCPUตัวใหม่ที่เปลี่ยนมากับพัดลม intelตัวเดิม ความร้อนต่างกันประมาณสิบองศา

Idle: Core 0/1 = 40C/43C
            Full load: Core 0/1 = 70C/74C กลายเป็นCore1 ร้อนกว่าCore0 แทน และก็ยังไม่ค่อยจะเท่ากันอยู่ดีแต่***งกันแค่2-4องศา

หลังจากนั้นลองเปลี่ยนพัดลมใหม่เป็น Asus Lion Square และ OC ไปที่ 3.45GHz (มากว่านี้รัน Prime ไม่ใด้แล้ว บอร์ดปรับไฟไม่ใด้อะ)

ปรากฏว่าอุณหภูมิลดลงไปอีกประมาณ 13องศามาอยู่ที่

Idle: Core 0/1 = 41/43
            Full load: Core 0/1 = 57/61 (Prime95 ครึ่งชั่วโมง)

มันก็ยังคงร้อนไปอยู่ดีใช่มั้ยครับเนี่ย?

Comment

Working...
            X