Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟอร์แมตไดร์แล้วขึ้นข้อความแบบนี้ แก้ไขยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟอร์แมตไดร์แล้วขึ้นข้อความแบบนี้ แก้ไขยังไงครับ

คือผมได้รับเครื่องมาซ่อมเครื่องนึง ทีนี่เขาได้เพิ่มแรมจากเดิม128เป็น256ddr แต่ว่าพอเปลี่ยนแรมแล้วกลับเข้าวินโดว์ไม่ได้ มันฟ้องว่า

Windows could not start because the following file is missing or corrupt :
    <windows root>\system32\hal.dll.
    Please re-install acopy of the above file.

ผมก็ทำตามที่มันบอกก็คือลงวินโดว์ใหม่
    แต่พอผมจะฟอร์แมต(จากDos)ผมก็พิมพ์คำสั่งฟอร์แมตไป ตกลงไปแล้ว สักพักพอมันฟอร์แมตได้สัก5-6% มันก็ฟ้องขึ้นมาอีกว่า

Trying to recover allocation Unit 32,125 แล้วเพิ่มมากขึ้น

แต่สักพักมันก็บอกว่า

not ready
    format terminated.

ผมคิดว่าHddคงมีปัญหา ก็เลยอยากรู้ว่า ปัญหานี้จะแก้ไขได้อย่างไรให้HDDกลับมาใช้งานได้แล้วถ้าใช้โปรแกรมพวกจัดการเกี่ยวกับพาร์ติชั่นจะหายหรือป่าว
    แล้วอาจจะเป็นที่ตัวอุปกรณ์อื่นด้วยหรือป่าวครับ(ผมเชคแรมตัวที่พึ่งซื้อมาใส่ใหม่แล้วปรากฏว่าใช้ได้)

ขอคำชี้แนะด้วยครับ พึ่งเคยเจอเลยไม่รู้จะแก้ยังไง

อ้อHDD ยี่ห้อ Exelstor (Red china ละมั้งนี่)มันติดมากับเครื่องครับเป็นเครื่องแบรนด์เนมของBelta

Exelstar มันก็พวกHitachi อะครับ ผมว่ามันคงเป็นBad ลองหาโปรแกรมพวกLow lavel formatมาใช้ดูครับ

Comment

ลอง Scandisk ดูรึยังครับถ้าเป็น Bad จริงๆคงกู่กลับยากละมั้งครับงานนี้

Trying to recover allocation Unit 32,125
      ฟ้องแบบนี้ผมว่าไม่รอดนะ ถ้ายังไงก็ลองเอาแผ่น XP Format ดูก่อนก็ได้นะครับ เผื่อ Format ผ่าน

ปัญหานี้จะแก้ไขได้อย่างไรให้HDDกลับมาใช้งานได้แล้วถ้าใช้โปรแกรมพวกจัดการเกี่ยวกับพาร์ติชั่นจะหายหรือป่าว
      ส่วนตัวแล้ว เคยน้อยครั้งมากครับที่ทำได้(กู้กลับได้คืน) Patition ผมคิดว่าถ้าแบ่งเป็นหลายๆไดร์ฟคงจะเสียแค่ C: ไดร์ฟอื่นๆไม่เป็นไรครับ
      ส่วนพวกโปรแกรมผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เอาซะเลย เอาเป็นว่าลองหาโปรแกรมแบบ Low level Format มาลองดูก่อนนะครับ

ขอให้ท่านโชคดี อิๆๆ

Comment

ขออนุญาติดันนะครับ

Comment

ถ้าเป็นของ Hitachi สามารถ download Software & Utilities ได้ตามนี้ครับ http://www.hitachigst.com/hdd/support/download.htm

หรือไม่ก็หาแผ่น Hiren BootCD มาใช้ ข้างในแผ่นจะมีโปรแกรมสำหรับจัดการ HDD ยี่ห้อต่าง ๆ มาให้ครบ ส่วนมากคนที่ซ่อมเครื่องคอม จะรู้จักแผ่นนี้กันเป็นอย่างดี เพราะมันมีประโยชน์มากมายในการแก้ไขปัญหาต่าง ๆ คอมพิวเตอร์ได้ในระดับหนึ่ง

Comment

Working...
          X