Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPUของIntel&AMDทำงานอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPUของIntel&AMDทำงานอย่างไรครับ

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้:http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=22136
    ผมหมายถึงการทำงานของมันอ่ะครับ ว่าทำงานแบบไหนอย่างไร

เป็นแบบที่ผมคิดไวไหมว่าx2ของAMD ทำงานมี2คอแต่ว่าต่างตัวต่างทำงาน
    dual core ทำงานมี2คอแต่ว่าต่างตัวต่างทำงานเหมือนamd x2
    core 2 dual ของIntel ทำงานแบบมี2coreแต่ช่วยๆกันทำงาน อย่างงี้หรือเปล่าครับ

ถูกหรือผิดโปรดชี้แนะด้วยขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

dual core= cpu1ตัว(ใช้1socket)มี2core ทำงานแยกกันเหมือนมีcpu2ตัว ทำให้ทำงานหลายๆthreadได้ดีกว่าcpu1ตัว
    AtlonX2เป็นcpu dual coreตัวนึง

Core2Duoก็เป็นcpu dual coreตัวนึง แต่แชร์memory บนcpu(cache l2)กันระหว่าง2core ทำให้coreที่มีโหลดงานหนักกว่ายืมmemoryจากอีกได้
    แต่ไม่ได้หมายความว่าอีกcoreมาช่วยทำงาน แค่แชร์cache l2กันได้

เรื่องให้2coreช่วยกันทำงานต้องให้โปรแกรมsupport ไม่ก็ถ้าWindows Vistaดีอย่างที่โม้จริง ตัวwindowsก็จะสั่งให้co-threadช่วยกันทำงานได้

Comment

Working...
    X