Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบรายละเอียดของการเลือกซื้อจอคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบรายละเอียดของการเลือกซื้อจอคอม

ผมกำลังจะซื้อจอคอมใหม่กำลังดูอยุ่ระหว่าง 19-22 นิ้ว เห็นเพื่อนผมแนะนำของ Dell น่ะ

เลยอยากทราบรายละเอียดของการเลือกซื้อจอคอมน่ะครับนอกจากพวก 2ms Brightness และ Contrast Ratio :30000:1 อะไรประมาณนี้
    แล้วยี่ห้อไหนถึงจะ ok ครับ งบไม่เกิน 7,000 บาท

ผมว่าดู ขนาด ความละเอียด ชนิดของLCD ช่องต่อ ยี่ห้อ เป็นหลักครับ พวก Response Time นี่อย่าไปสน มันบอกอะไรไม่ได้ ส่วน Contrast Ratio นี่ก็เวอร์กันเข้าไป
    คิดในใจก่อนเลยว่า ปกติใช้ทำงานอะไรมั่ง ดูหนัง? เล่นเกมส์? เล่นเนต? ขนาดกับชนิดLCD มันก็แปรตามการใช้งาน
    ส่วนยี่ห้อนี่แล้วแต่คนชอบ แต่หาที่ขายในไทยได้ง่ายๆ น่าจะดีสุด ผมว่า Samsung ก็คุณภาพดีพอได้นะ (จอ Apple ก็ใช้ Samsung) ส่วน Dell ก็ OK นะ แต่มันไม่ค่อยมีตัวโชว์ให้ดูกันเห็นๆ ก่อนตัดสินในซื้อน่ะสิ

Comment

ดูการใช้งานครับ จึงจะเลือกขนาด เลือกสัดส่วนจอได้ตรงใจ แล้วก็...ไปดูตัวจริงเสียงจริงให้รู้กันไปเลย สเป็คต่างๆมันมีวิธีวัดหลากหลาย ค่าที่ได้ก็ต่างกันไป เห็นแต่จะเอาค่าสูงๆมาโชว์

Comment

มีทั้ง 2ms 8ms ผมไม่เห็นความแตกต่างนะ

เปิด contrast เยอะๆ เสียสายตา จอพังเร็วอีก

ดูลักษณะภายนอกดีกว่าครับ ประเภทขอบไม่สะท้อนแสง หรือมีอะไรให้รำคาญตา

ติดตั้งแข็งแรงมั่นคง ไม่ใช่นั่งพิมพ์งานไป จอไหวไปด้วย

Comment

ยี่ห้อแนะนำ Samsung LG และำสำหรับ dell น่าจะดี แต่ไม่เคยใช้นะ แค่ลองไปสัมผัสที่ร้าน

Contrast เหมาะสำหรับใว้ใช้เลือก LCD หรือพลาสม่า ที่จอใหญ่ เช่น 32 42 นิ้ว จนถึง 50 ยิ่งเยอะ ยิ่งแพง

สีสันสำำคัญ เปรียบจอกับนี่ห้ออื่นดูครับ ว่าสีสดไหม ภาพคมใช้ได้ไหม เปรียบจากภาพบลูเรย์ ที่ร้านเค้าเปิดได้เลย

รูปทรงแข็งแรง ปรับเงยหน้าได้ ก้มได้ ยิ่งดีครับ

หาได้อยู่แล้วในราคา 7000 บาท สบายมาก

Comment

ผมยังใช้ aoc อยู่เลย

Comment

Working...
            X