Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ 4870 ต่อกะ LCDTV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ 4870 ต่อกะ LCDTV

คือว่า ตอนได้ LCDTV ซัมซุงA650 full HD ต่อด้วยสาย HDMI กับ ATI4870 เสร็จ เปิดดูก็ว่า มันมีขอบสี่ด้าน ไม่เต็มจอ เลยหาอ่าน เจอว่าต้องปรับ Scaling ไปทางขวาสุด 0% ใช่ป่าวครับ
    หน้าจอ windows vista ก็พอดีกะจอ แล้วครับ

แต่ พอไปลองเข้าเกม มันก็จะมีขอบเหมือนตอนไม่ได้ไปปรับอะครับ ลองมั่วๆปรับๆ ดูก็ไม่ได้ซักที
    มาสังเกตเห็นว่า ตอนเล่น devil may cry เข้าเกมด้วย directx9 หน้าจอ ก็เต็มจอlcd อะครับ
    พอกลับมาเข้าเกมด้วย directx10 ก็มีขอบ ลองกะ เกม crysis กะ Gear of war ก็มีขอบเหมือนกัน
    แต่ลองกะ เกม Pure อันนี้ เต็มจอ อะครับ เลย เดาๆว่า น่าจะเกี่ยวกะ directx10 ใช่ป่าวครับ มันต้องไปปรับอะไรบ้างครับ

เคยเอา xp มาลองเกม ก็เต็มจอ ทุกเกมเลยครับ

ช่วยหน่อยครับบบ มั่วไม่ถูกแล้ว

เพิ่งกลับมาเล่นเกมคอม ไม่ได้เล่นมา หลายปีเลย ปรับอะไรไม่ค่อยจะถูก ตรง driver เนี่ยมันต้องไปปรับอะไรด้วยป่าวครับเรื่อง ที่ทำให้เล่นเกมสวยๆ หรอว่า ไปปรับที่ตัวเกม ทีเดียวพอครับ
    ขอบคุณครับผม

ต้องไปหมวด HDTV support ครับ............ ในโปรแกรม CCC นั่นแหละ

Comment

HDTV support ต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ ลองเข้าไป ติ๊กๆ เลือก มั่วๆ ปรับๆ ดู ยังไม่หายอะครับ
      ลอง devil may cry ใหม่ directx10 ค่า 1920*1080 ดันหายไปแล้ว งง เหลือแค่ 1680*1050 สูงสุด
      ค่า 1920*1080 เหมือนมันเปลี่ยนเป็น 1776*1000
      แต่ถ้าเข้าด้วย directx9 ยังมีให้ปรับค่า 1920*1080 แล้วเต็มจอครับ
      งะตอนกำลังเขียน ไปลองกะ cyrsis ค่า 1920*1080 ก็ไม่มีให้เลือก กลายเป็น 1776*1000เหมือนกันครับ

Gear of war ยังปรับ 1920*1080 ได้ครับ เต็มจอด้วย แต่ถ้า ค่า directx10/antialiasing เป็น on หน้าจอก็จะย่อยลง เป็นมีขอบ 4ด้าน อยู่ดี

สรุปว่า directx10 มันเป็นงี้หรอครับ งง ใครก็ได้ช่วยด้วย ขอบคุณครับบบบบ

Comment

งะ ไม่มีใครรุ้เลยหรอครับ

Comment

Working...
        X