Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาโนตบุคไปซ่อมโปรเฟสคอมพิวเตอร์ ชั้น2 เสรี แล้วได้อะไหล่ปลอมมาหรือเปล่า ช่วยดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาโนตบุคไปซ่อมโปรเฟสคอมพิวเตอร์ ชั้น2 เสรี แล้วได้อะไหล่ปลอมมาหรือเปล่า ช่วยดูทีครับ

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า โนตบุคของผมมีปัญหา เป็นรุ่น
    Aspire 5584 NWXMI
    โดยนำไปให้ร้านซ่อมเนื่องจากกว่าคอมเสีย อาการคือ จอเป็นเส้น
    (ก่อนหน้านี้เคยนำไปให้ศูนย์เอเชอร์ดูบอกว่าจอเสียต้องเปลี่ยนราคา 4900 บาท เลยไม่ซ่อม เอากลับมาทำที่บ้านซ่อมเอง จูนไปจูนมาติด รอบหนึ่ง แต่ใช้ไปสามวันก็เสีย จึงนำไปซ่อมอีกคราวนี้)

ในคราวนี้จึงนำไปให้ร้าน
    โปรเฟสคอมพิวเตอร์
    PROFESS COMPUTER
    2-314/G ชั้น 2 เสรีเซ็นเตอร์
    12/90 ถ.ศรีนครินทร์ หนองบอน
    ประเวศ กรุงเทพฯ 10260

ทางร้านบอกว่าการ์ดจอเสีย ค่าซ่อมคอมพิวเตอร์ 3000 บาท แม่และพี่ผมก็ ok จึงให้ซ่อม เค้าบอกใช้เวลา 2-3 วันเสร็จ แม่กับพี่ผมจึงกลับไป

วันรุ่นขึ้น ทางร้านโทรมาบอกว่าซ่อมเสร็จแล้วให้มารับของ พอดีว่าพี่ผมติดธุระ เลยให้พ่อและแม่ไปเอาของ พอไปเอาที่ร้านก็ใช้ได้ดี ก็นำโนตบุคกลับมา

พอนำกลับมาที่บ้านปรากฏว่าไม่ได้เอาแบตโนตบุคมาให้ผมด้วย คือตอนลองสงสัยจะเสียบปลั๊กไฟเอา แต่ไม่ได้เสียบแบตคืนมาให้ผม อันนี้ไม่เป็นไรเดียวพรุ่งนี้จะไปเอา แต่จุดที่ผมสงสัยก็คือ ทางร้านบอกการ์ดจอเสียและได้เปลี่ยนให้แล้ว และให้การ์ดจอที่เสียคืนมาให้ผม แต่กลับไม่ตรงรุ่นกับสเปคคอมผมก็คือ
    เครื่องผม
    Aspire 5584 Nwxmi
    -up to 256 Mb NVIDIA Geforce GO 7300 w/TurboCache technology

แต่ชิฟการ์ดจอที่เค้าเปลี่ยนให้คืนมา(ก็คือตัวเก่าที่เค้าบอกเสีย) ผมดูผมรายละเอียดตัวชิฟมันมีรายละเอียดดังนี้
    nvidia
    07n3nb 0707a3
    a taiwan
    p18339.00

GF-GO7200-N-A3

คือบนตัวชิฟมันเขียน 7200 ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าถ้าเค้าเปลี่ยนให้เราคืนแล้วใส่ใหม่ให้แสดงว่ารุ่นที่ผมได้คืนมันต้อง 7300 ไม่ใช่หรือครับ เลยสงสัยเอาจุดนี้มากๆ และส่วนหน้าชิฟในส่วนของขา มันปวดเอาหลายจุดเลยนะครับ
    แต่บนเครื่องที่อยู่ตอนนี้เป้น 7300 อยู่แล้วนะครับ สงสัยแค่อะไหล่ที่ให้คืนมาเป็น 7200???
    เดียวจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ

ช่วยวิเคราะให้ทีนะครับว่าผมโดนหลอกหรือเปล่าหรือครับ แล้วจะทำไรได้บ้างหรือเปล่าหรือครับ

ปล. ผมไปค้นใน google เลยระแวงด้วยเลยครับ
    http://72.14.235.132/search?q=cache:...&ct=clnk&gl=th

อายุการใช้งาน ใช้มา 1.8 ปีครับ
    =============เพิ่มเติมรูปครับ===============
    รูปที่เค้าบอกถอดมาจากเครื่องผมครับ ซึ่งรายละเอียดบนชิฟตัวนี้เขียนเป็น GF-GO7200-N-A3 (แต่การ์ดจอเครื่องผมเป็น GEFORCE Go 7300)

รูปด้านหน้า

ด้านหลัง

บิลใบเสร็จ
    Last edited by nop29631; 23 Apr 2009, 13:07:46.

ดันไปก่อน

Comment

ผมว่าลงไดรเวอร์ + ลองใช้ GPU-Z,Everest ตรวจเชคดูก่อนนะครับ

รุ่นของ nVidia มันจะค่อนข้าง งงๆ

บางที Codename กับรุ่นมันคนละเลขกันเลย

ก่อนซ่อมร้านไหนก็ควรศึกษาไว้ก่อนครับ

พวกชิบ GPU ถ้าเค้าหาตัวเดิมไม่ได้ก็ต้องปรับรุ่นที่มันรองรับกันได้แหละครับ อันนี้ต้องทำใจ
      Last edited by Sippaphas; 22 Apr 2009, 23:14:25.

Comment

คือตอนนี้ ตรวจ cpu-z คือเป็น รุ่น 7300go นะครับ
        แต่ชิฟที่ได้คืนมาจากการเปลี่ยนบนตัวชิฟมันเขียน 7200 นะครับ ตรงนี้เลยงงๆ

Comment

ผมว่า เค้าไม่ได้เปลี่ยนหรอกครับ แค่อบชิป หรือยกชิบมาBGAใหม่ แล้วก็หาอะใหล่เก่าๆแถวนั้นมาให้ดูว่า "กรูเปลี่ยนนะเฟ้ยไม่ได้ซ่อม" จะได้เรียกค่าซ่อมสูงๆได้
          Last edited by ok.chok; 22 Apr 2009, 23:31:02.

Comment

อาจจะโค๊ดเนมของมันหน่ะครับ

G72M ไรเงี้ย

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
              อาจจะโค๊ดเนมของมันหน่ะครับ

G72M ไรเงี้ย
              คือบนตัวชิฟที่ได้รับกลับมา (เค้าบอกของที่แกะออกมา) ผมเอามาสำรวจบนชิฟมันมี

ผมไปเสริจในเนตโดยหาคำว่า GF-GO7200-N-A3 มันก็เจอนะครับ
              แต่ผมไปเสริจคำว่า GF-GO7300-N-A3 มันก็มีนะครับ เลยคิดว่างานนี้มันแปลก

Comment

คืออยากรุ้ว่าเป็นไปได้ไหมถ้าบนตัวชิฟ GF-GO7200-N-A3
                แต่มันเป็น รุ่น 7300

วันนี้จะไปคุยกับที่ร้านนะครับ ว่าเอาของอะไรมาให้นะครับ

Comment

อยากเห็นรูปการ์ดเสียที่ได้คืนคับ ถ้าแกะเครื่องเป็นแกะแล้วถ่ายให้ดูใต้เครื่องด้วยคับ แกะแต่ฝาก็พอไม่ต้องถอดการ์ดหรอก

Comment

ได้ครับ พอดีว่าจะถ่ายตั้งแต่เมื่อวานแล้วแต่ยังหากล่องไม่ได้ เดียวจะรีบถ่ายมาให้ดูนะครับ

Comment

Comment

แค่อยากจะรู้ว่าไว้ใจได้หรือเปล่า เผื่อคราวหน้าต้องซ่อมอีกนะครับ พอดีผมไม่ค่อยมีช่างซ๋อมที่สนิท

Comment

งานเข้านิดๆ

Comment

ล่าสุดไปถามเค้ามาเค้าบอก

ตรง A3 หมายถึงมันเป็น 7300 แต่เป็นในซี่รีย์ 7200
                            เค้าบอกถ้าเอาไปใส่มันก้อจะแสดง 7300 เป็นจริงหรอครับ

Comment

มั่วจริงๆ ดูยังไงๆมันก็ 7200

เข้าไปดูที่นี่แล้วจะกระจ่าง http://cgi.ebay.ph/ws/eBayISAPI.dll?...m=120286324805

ความแตกต่างระหว่าง 7200กับ7300 คือ

Model: Geforce GF-Go7200-N-A3 / G72M(7200X
                              Manufacturer NVIDIA
                              Series GeForce Go 7000
                              Codename G72M
                              Pipelines 4 / 3 Pixel- / Vertexshader
                              Core Speed * 450 MHz
                              Shader Speed * 450 MHz
                              Memory Speed * 350 MHz
                              Memory Bus Width 32 Bit
                              Memory Type DDR-3
                              Max. Amount of Memory 64 MB
                              Shared Memory no
                              Turbocache
                              DirectX DirectX 9c, Shader 3.0
                              Transistors 112 Million
                              technology 90 nm
                              Features PureVideo, + 192 MB TurboCache (vom Hauptspeicher) = ges. 256 MB

NVIDIA GeForce Go 7300
                              Manufacturer NVIDIA
                              Series GeForce Go 7000
                              Codename G72M
                              Pipelines 4 / 3 Pixel- / Vertexshader
                              Core Speed * 350 MHz
                              Shader Speed * [COLOR="Red"]350 MHz
                              Memory Speed * [/COLOR]700 MHz
                              Memory Bus Width 64 Bit
                              Memory Type DDR-3
                              Max. Amount of Memory 64 MB
                              Shared Memory no
                              Turbocache, damit bis zu insgesamt 265MB möglich
                              DirectX DirectX 9c, Shader 3.0
                              Transistors 112 Million
                              technology 90 nm

Comment

Working...
                              X