Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับ 8800GTS และ pureVideo น่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับ 8800GTS และ pureVideo น่ะคับ

อยากทราบว่าหาโหลดได้ไหมอะคับ เข้าไปค้นใน กูเกิ้ลแล้ว เพิ่งรู้ว่ามันต้องลง ไม่ใช่ ในการ์ดมีเลย -*-
    >> http://www.nvidia.com/object/dvd_decoder.html << ต้องซื้อด้วย เวนกำ
    ผมเริ่มงงๆ และ -*-
    และส่วนที่หลายๆ ท่านถามกันนะคับ ผมไปเจอมาและ ใน FAQ ของทาง Nvidia เลย ทางเจ้าหน้าที่ของทางนั้นได้ตอบแล้วว่า GF8800GTS มี HDCP นะคับ
    Q: Do these GPUs support HDCP?
    A: Yes. All NVIDIA GeForce 8800 GTX- and GeForce 8800 GTS-based graphics cards are HDCP capable.
    หรือไปที่ Link : http://www.nvidia.com/object/8800_faq.html ได้เลยคับ

ปล. อยากทราบเรื่อง Pure Video คร๊าบบ ช่วยตอบด้วย หรือถ้าที่ไหนมีให้โหลด ช่วยกระซิบบอกทีนะคับ อิอิ

Driver ล่าสุดของทาง Nvidia เขียนไว้แบบเนี้ยอะคับ ช่วยแปลทีนะ อิอิ

PureVideo™ HD support is currently only available on Microsoft Windows Vista for GeForce 8600, 8500 and 8400 GPUs. PureVideo HD support for Windows XP will be available an upcoming driver

ได้แค่คร่าวๆ Purevideo เนี่ย กับ วิสต้า โดยเฉพาะ สำหรับ 8600/8500/8400 ส่วน xp ยังไม่มาอะ ป่ะ
    ช่วยแปล แบบเข้าใจให้ทีคับ 555+ ผมแปล ออกแค่บางคำ อ่านแล้ว งงๆ -*- อย่าหาว่าโง่ ภาษา อังกิดเลย ไม่ใช่ภาษาบ้านเกิด

อ่อมีอีกเรื่องคับ
    เมื่อเทียบกับ พวก HD/Blue-ray แล้วพวก DivX/XviD/Rip มันต่างกันยังไงหรอคับ แล้วต่างกันมากไหม หรือ DivX/XviD/Rip ก็เหมือนแค่ VCD/DVD ธรรมดา
    เพราะว่าผมเปิดไฟล์พวก DivX/XviD/Rip แล้ว cpu ทำงานน้อยน่ะคับ 0-1% เท่านั้น
    แต่กลับกันถ้า เป็น File DVD cpu ทำงาน 6-7 % อะคับ ปกติป่ะคับ
    Last edited by Poomsan; 6 Aug 2007, 01:02:41.

Comment

DivX หรือ XviD มันเป็นไฟล์ หนัง ที่ย่อลงมาจาก DVD อีกทีนะครับ

ประมาณ ว่า DVD ขนาด 4 g ก็ย่อให้เล็กลง เหลือ 1 g ประมาณนี้แหละครับ

การ Rip (แปลง/ย่อ) ก็เพื่อให้ ได้ไฟล์ ที่มีขนาด เล็กลง แต่ความคมชัด ใกล้เคียง ต้นฉบับ ครับ
      บางครั้ง ผู้ Rip อาจตัด ฟังก์ชั่น ต่าง ๆ ใน DVD ออก เช่น เสียงพากย์ ซัพไตเติล ฯลฯ หรือแม้แต่ระบบเสียง DTH 5.1 ซึ่ง จะทำให้ไฟล์มีขนาดเล็กลง

ประโยชน์เพื่อ แบ่งปันกันได้ง่าย (โหลดง่ายขึ้น) หรือบางที ก็ย่อให้เล็ก ๆ ใช้ดูกับ พวกเครื่องเล่น mp4 ครับ

พูดถึง คุณภาพของ DVD และ Xvid/DivX ถ้าดูด้วย เครื่องเล่น ต่อออก TV ซึ่งมีความละเอียดต่ำ จะไม่ค่อยเห็นผลแตกต่าง แต่ถ้าดูแล้ว เครื่องเล่น ต่อออก จอ LCD ความละเอียดสูง จะเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ

Comment

หนัง Hi-Def มันกินพลังCPUมากนะครับ อย่าเอาพวกDVDมาเทียบ มันคนละเรื่องกันจริงๆครับ E6600 + 2900XT/8800GTS ยังกินไป50% ถ้าใช้กับsingle core กิน100%เกือบตลอด - -'

ผมลองเทสคร่าวๆดูตามนี้ครับ
        http://unlimitpc.com/modules.php?nam...id=330&page=11

ส่วนเรื่อง Pure Video ผมไม่รู้นะเรื่องต้องซื้อในlinkที่คุณหามา เห็นเค้าว่ามันหาserialมาลงได้แต่ผมไม่เคยลองนะครับ ทีแรกก็นึกว่ามันมีมาให้แล้วซะอีก เป็นใน PowerDVD ออพชั่นมันเลือกเปิดได้ รอท่านอื่นมาตอบแล้วกันครับ

Comment

อ่อคับ ใครรู้เรื่อง PureVideo ตอบอีกทีคับ ดันๆ ไปมหาลัยและ -*-

Comment

NVIDIA PureVideo Decoder 1.02-233

ิแก้ไขเรื่อง Aspirin นะครับ

อยากได้ก็ขอที่ท่าน Poomsan ได้เลยนะครับ ผม PM ไปให้แล้วครับ
            Last edited by Gearhead; 6 Aug 2007, 08:25:43.

Comment

ขอบคุณท่าน GearHead มั่กๆคับ T^T
              ลงแล้วมันใช้ยังไงกันเหรอคับ ท่านGearHead โปรแกรมตัวนี้น่ะ หรือว่าแค่ลง แล้ว เปิดโปรแกรมดูหนังได้เลย
              หรือต้องเซ็ตค่าอะไร
              อีกอย่างคับ ผมลองกดเข้าไปในตัวโปรแกรมอะ มันมองไม่เห็น File DVD/CD/XviD/Rip หรือ ไฟล์ อะไรเลยอะคับ
              หรือตัวเล่นเพลง ก็มองไม่เหง .MP3 -*- ผม งง?? แต๊กเลย
              Last edited by Poomsan; 6 Aug 2007, 12:14:06.

Comment

ถ้าใน WMP10 มันจะ pop-up ขึ้นมาตรง Task bar ตอนที่เรา เล่น Mpeg2 หรือ DVD ครับ
                ขั้นตอนการเซ็ตใน WMP10 ไปที่ Tools -> Options -> Performance tab -> Advanced
                แล้ว set ตามรูปข้างล่างนี้

หลังจากที่ทำการเซ็ตไปตามข้างบนแล้ว เมื่อเราดู DVD บน WMP10 เราจะพบ icon nVidia DVD Decoder อยู่ที่ taskbar ถ้าเราทำการคลิ๊กมันขึ้นมาก็จะพบกับหน้าต่างให้เราปรับแต่งค่าได้ตามใจชอบ

ที่มา : http://www.hardwaresecrets.com/article/170/1

ส่วนใน PowerDVD เปิดที่... ไม่มี (nVidia PureVideo) ก็ไม่เป็นไรนะครับ

Comment

แล้วไอนี่ไว้ทำไรเหรอคับไม่เหงทำไรได้เลย
                  Last edited by Poomsan; 6 Aug 2007, 16:17:27.

Comment

เค้าใช้กับ HTPC ที่มี remote หรือ อาจจะเอามาใช้กับ Keyboard + mouse ไงครับ ถ้าี่ขี้เกียจลุกขึ้นมา

Comment

คือว่า มันเปิดไม่เห็นไฟล์อะไรเลยนะคับ -*- ผมเลย งง ไม่ว่าจะ File หนัง นามสกุลอะไร หรือ เพลง.mp3 ก็ไม่เจอ อะคับ -*- แล้วมันเล่นยังไงอะ ผม ไม่เข้าใจแฮะ T^T

Comment

--"""

ถ้าเล่น MPEG ใน WMP10 โปรแกรม PureVideo มันก็ Support กันแล้ว ถ้าท่านลง PureVideo ไปแล้ว
                        พูดง่ายๆ ภาษาชาวบ้าน คือ มันเชื่อมกันแล้ว ระหว่างโปรแกรม กับ PureVideo ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรอีก
                        ของเข้าไปดูใน Setting ยังครับ
                        ถ้าเล่นไม่ได้จริงๆ ท่านใช้โปรแกรมอื่นแทนได้มั้ยครับ

ส่วน PowerDVD ท่านก็เข้าไปเปิดตามรูปแค่ครั้งแรก ครั้งเดียวมันก็เปิดตลอดแล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ ท่าน มาจดความรู้

Comment

Working...
                          X