Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ raid เพื่ออะไรเหรอครับมีผลดียังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ raid เพื่ออะไรเหรอครับมีผลดียังไงครับ

อยากรู้ครับคือว่า ผมต่อฮาร์ดดิส ไว้2ลูกคือต่อ sata ไว้เฉยๆใช้ปกตินี้แหละ อยากรู้ว่าทำเรทดียังไงครับ เพื่อจะลองทำมั้งอ่ะครับ

ดันๆอยากรู้ๆๆๆ

Comment

มันเร็วกว่าสิครับ ลองเข้าไปดูสิครับ คนที่ต่อ Raid0 มันเร็วอย่างไร

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196634

Comment

โอเคครับ ตามไป อยากรู้เหมือนกัน คิคิ

Comment

สรุปว่าถ้ามีฮาร์ดดิส2ตัว ต่อเรทดีก่าใช่มั๊ยครับ เพราะว่ามันเร็วกว่า ผมเข้าจัยถูกมั๊ยครับ ใครมีข้อมูลบอกทีครับขอบคุณครับ

Comment

ได้เสียวครับ เพราะหากลูกใดลูกหนึ่งขึ้นสวรรค์ไป ข้อมูลในนั้นทั้งหมดก็สวัสดี ^^

Comment

เสี่ยงหนังชมพูจะหายยด้วย

Comment

อยากรู้เรื่องวิธีทำ RAID0+1 ด้วยครับ

Comment

Raid 0 อะน่ากลัว เพราะถ้าเน่า มันก็เน่าหมดเลย แต่เร็วว
                  Raid 1 ก็ดี แต่ไม่เร็ว ได้แต่สำรองข้อมูลของอีกลูก ชัวร์ดี
                  อยากชัวร์อยากเร็ว ลอง Raid 10 ดู เพราะใช้ความสามารถของ Raid0 กับ 1 รวมกัน
                  แต่ต้องใช้ HDD ถึง 4 ลูกน๊ะ

Comment

Raid5 ก็ปลอดภัยในระดับนึงครับ ไม่เปลืองHDDมากด้วย ต่อได้ตั้งแต่3ลูกขึ้นไป

โดยส่วนตัวผมต่อRaid0ไว้ ลงWIN+GAMES+ตัดต่อVIDEO ส่วนข้อมูลสำคัญเก็บไว้ในHDDแยกไปอีกลูกครับ

Comment

ถ้าไม่ซนขยับเคสเื่พื่อกิจบางอย่างบ่อยๆ การต่อ Raid0 ผมว่าก็ไม่เสี่ยงมากมายหรอกครับ

Comment

Originally posted by FlyingDogmaN View Post
                        ถ้าไม่ซนขยับเคสเื่พื่อกิจบางอย่างบ่อยๆ การต่อ Raid0 ผมว่าก็ไม่เสี่ยงมากมายหรอกครับ
                        ไอ้กิจกรรมบางอย่างคือไรหรอกครับ

Comment

เพิ่งทำเมื่อวานเอง เร็วขึ้นทันตาเห็นเลยครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/raid/index.html

Comment

Working...
                            X