Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูอาการนี้ให้หน่อยครับ c000021a {Fatal System Error} Blue Screen of Death

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูอาการนี้ให้หน่อยครับ c000021a {Fatal System Error} Blue Screen of Death

คือว่าเครื่องผมไม่รุ้ว่าเป็นอะไรอ่ะครับ คือว่า

1.พอตอนเปิดเครื่อง ขณะที่รันเข้าวินโดว์( Window Vista ตัวเก่า ใช้ XP เป็นเหมือนกัน) หน้าจอก็จะดับไปแปป นึง แล้วก็ติด แล้วก็รันเข้าวินโดว์ปกติครับ และ

2.พอรีสตาร์ทเครื่องใหม่ พอตอนรันเข้าวินโดว์ก็จะขึ้น Blue Screen of Death ขึ้นมาครับ ตามข้อความประมาณนี้อ่ะครับอ่ะครับ

Stop: c000021a {Fatal System Error}
    The Session manager initialization system process terminated unexpectedly with a status of 0xc000026c (0×00000000 0×00000000).
    The system has been shut down.

(ข้อความนี้เอามาจากเว็บไซต์อื่นครับ แต่เกิดขึ้นเหมือนหน้าจอนี้เลยครับ)

แล้วผมก็ต้องรอ ซักประมาณ 20-40 นาที กว่าจะเปิดเครื่องได้ใหม่ ( หากเปิดในช่วงเวลานี้ก็จะขึ้น บลูสกรีนเหมือนเดิม(บางครั้ง มีข้อความยาวขึ้นมาอีกหน่อยประมาณ Dumping file ...cash ประมาณนี้อ่ะครับ(จำไม่ได้จริงๆครับขอโทษด้วยครับ)) พอเปิดเครื่อง ก็เป็นเหมือนกัน ข้อ1 อ่ะคับ

3. รู้สึกว่า เครื่องจะช้าลงด้วยอ่ะครับแบบว่า แรม 1 GB + P4 2.4GHZ ก็ไม่น่าจะเล่นเอ็มกระตุกอ่ะครับ( ในบางครั้ง) ถึงสเปคจะเน่าก็เหอะใช้มั้ยครับ

4. HDD มีเสียง แคร๊กๆ เหมือนหยุดหมุนไปชั่วขณะ และก็มีเสียงหวี๊ดๆๆ เหมือนเสียง HDD ตอนบูตเครื่อง

5. เข้า Safe Mode + Last know good ไม่ได้เหมือนกัน หากอยู่ในช่วงเวลา 20-40 นาที หลังจากปิดเครื่องอ่ะครับ
    สรุป

ไม่รุ้เหมือนกันว่ามาจากสาเหตุอะไร แรมก็ลองเช็คแล้ว ไป 1 ตัว ก็มีปัญหาเหมือนเดิม(ช่วยแนะนำในการเช็คแรมด้วยนะครับ เผื่อผมเช็คไม่สมบูรณ์หรือไม่ถูกต้อง) พอเอาอีกตัวมารอง และเอาตัวที่ใส่อยู่ออกก็เป็นเหมือนเดิมครับ หรือว่าจะเป็นที่ CPU ... และ HDD (มีเสียง แคร๊กๆ ) และดูเหมือนเครื่องจะทำงานช้าลงด้วยอ่ะครับ ต่างจากเมื่อก่อนมาก เป็นเครื่องสำหรับเอาไว้ทำงานอ่ะครับ

spec เน่าๆ กับเครื่องทำงาน(ก็ยังอยากเอาไว้ทำงานอยู่อ่ะครับ ช่วยดูให้หน่อย)
    P'4 2.4 GHz
    HDD 160 GB
    Ram 1 GB + 256 MB
    VGA ATI Redeon 9550
    Window Vista SP 2
    M/B Gigabyte (จำรุ่นไม่ได้อ่ะคับ)

************ยังไงก็ช่วยผมหน่อยนะครับ อยากเก็บเจ้าเครื่องตัวนี้เอาไว้ทำงาน (ประมาณช่วงปีหน้า หากมีโอกาสจะซื้อเครื่องใหม่อ่ะครับ เครื่องนี้ก็จะเก็บเอาไว้ทำงานอย่างเดียว + เล่นเกมเล็กๆ )

ปล. ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่ได้กล่าวมา หรือไม่ได้กล่าวถึง แต่มีความเกี่ยวข้องกันอ่ะครับ ช่วยเด็กน้อยหัดคอม ตาดำๆ หน่อยนะครับ

---------
    ************ออ ! ลืมไปครับ ว่า ลงวินโดว์ใหม่ไม่ได้ด้วย ตอนลง XP ตอนโหลดไดร์เวอร์เสร็จ มันขึ้นข้อความตรงช่องที่บอกข้อมูลที่โหลดไดร์เวอร์ว่า "Error Keyboard layout" ประมาณเนี่ยอ่ะครับ แล้วเครื่องก็ รีสตาร์ทใหม่ แล้วก็เป็นเหมือนเดิมเรื่อยๆอ่ะครับ
    ** ส่วนวิสต้าตัวนี้ที่ลงได้ ก็น่าจะฟลุกอ่ะครับ เพราะว่า ตอนลง XP ไม่ได้ผมก็เลยลองลง วิสต้า มันก็ติดตั้งไฟล์ยังไม่สมบูรณ์ เครื่องก็รีสตาร์ท ซะก่อนแล้ว อ่ะครับ

--
    ผมไม่เข้าใจจริงๆ ว่าเป็นอะไรกันแน่ หมดปัญญา + ไม่ค่อยกล้าทดลอง (งบน้อย)
    Last edited by phelpsmagica; 23 Sep 2008, 21:38:11.
Working...
X