Announcement

Collapse
No announcement yet.

vaio sz42 พรุ่งนี้นัดรับของ ยังเกร็งไม่หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vaio sz42 พรุ่งนี้นัดรับของ ยังเกร็งไม่หาย

เพราะตัวที่เอาไปเคลมมันไม่มี dead pixel เลย ถือว่าเรื่องจอนั้นเนี๊ยบมาก ไม่มีที่ติ เสียแต่งานประกอบเครื่องนี้ไม่ดีเลย เทียบกับเครื่องอื่นๆในรุ่นเดียวกันและรุ่นใกล้เคียง

พนักงานร้านที่รับเคลมบอกว่า ถ้าไม่เกิน 7 วันเราก็รับเปลี่ยนให้ครับ ถ้าไม่พอใจ เราอยากให้ลูกค้าพอใจกับสินค้ามากที่สุด แต่ถ้ารับของใหม่แล้วก็ไม่รับประกันว่าจะมี dead รึเปล่า เพราะว่าหาได้น้อยมากที่จะไม่มี dead เลย (แต่ก็ยังสามารถเปลี่ยนได้อีกถ้ายังอยู่ใน 7 วัน แต่มันจะทันได้ไง เคลมมา 1 ครั้ง ก็หมดแล้วแหละ 7 วัน ซื้อวันเสาร์ที่แล้วในงานคอมมาร์ท)

เลยอยากถามว่า QC ของ Sony มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ ปกติผมซื้อโน๊ตบุ๊กเนี่ย รวมถึงพาเพื่อนไปซื้อไปดู ก็ไม่เคยเห็นใครซื้อแบบมี dead pixel เลยนะ ยี่ห้อทั่วๆไปก็ตาม งานนี้ผมจะซวยได้ตัวมี dead มั๊ยครับเนี่ย

น่าจะมีหลุดมาบ้างครับเรื่อง dead pixel ก่อนซื้อต้องเช็คดูดีๆ แต่เรื่อง dead pixel sony เค้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้อยู่แล้วครับแต่ต้องตามประกันที่เค้ากำหนด ตอมผมซื้อ C23 ผมไม่ได้เช็ค dead pixel ด้วยซ้ำ (ลืม) พอกลับมานั่งเช็คดูก็ไม่พบปัญหา

Comment

ขอถามต่ออีกหน่อยครับ ที่ว่ามี dead pixel เค้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้นี่ คือศูนย์เปลี่ยนให้ใช่มั๊ยครับ แล้วระยะเวลากี่วันจากวันซื้อครับ แล้วจะเป็นต้องมีตั้งแต่กี่จุดขึ้นไปรึป่าวครับ

Comment

ให้เปลี่ยนตอนซื้อเลยครับ

ผมไม่แน่ใจว่าตามกฎแบบไหนถึงเปลี่ยนเครื่องได้

เจ้าอื่นๆจะ 3 จุดใน 1 ตารางนิ้ว
        วันก่อนไปซื้อ IBM LENOVO มาบอกว่าต้อง 5 จุดเลยย

ทางที่ดีดูเลยเช็คเลยเปลี่ยนเลย

Comment

vaio 1 จุด ตรงไหนก็ได้ให้เปลี่ยนเลยคับ ไม่รู้ว่าเป็นทุกdealer หรือเปล่าน่ะคับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
            เลยอยากถามว่า QC ของ Sony มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ ปกติผมซื้อโน๊ตบุ๊กเนี่ย รวมถึงพาเพื่อนไปซื้อไปดู ก็ไม่เคยเห็นใครซื้อแบบมี dead pixel เลยนะ ยี่ห้อทั่วๆไปก็ตาม งานนี้ผมจะซวยได้ตัวมี dead มั๊ยครับเนี่ย
            คือผมคิดเล่น ๆ นะครับ เวลาใกล้งานใหญ่ ๆ ทางแบรนด์ต่าง ๆ อาจจะออเดอร์ไปในปริมาณที่มากกว่าปรกติ
            เพื่อต้องการเทสตลาด หรือต้องการสร้างกระแสแบรนด์ หรืออะไรก็แล้วแต่ ทางโรงงานเค้าก็เลยต้องรีบปั๊มสินค้าออกมา
            โดยที่ลดมาตรฐาน QC จาก 4:10 อาจจะเหลือ 1:10 เพื่อให้ทันส่งสินค้า

ก็เป็นได้ครับ อันนี้คิดเล่น ๆ อย่าซีเรียสนาครับ

Comment

ทำไมเดี๋ยวนี้ QC แย่จัง
              ดีแล้วแหละ ที่แนะนำเพื่อนให้ซื้อ MacBook ไม่งั้นที่พามันไปซื้อ vaio โดนด่าตายเลย

Comment

Working...
              X