Announcement

Collapse
No announcement yet.

Shard Internet ผ่าน Lan จะต้อง Setting อะไรบ้างครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Shard Internet ผ่าน Lan จะต้อง Setting อะไรบ้างครับ?

ใช้งานอยู่มี คอมฯ 2 ตัว + Notebook 1 ตัว ใช้ Adsl True

ตอนนี้ใช้ Modem แบบ USB แล้ว Share Internet แบบ Brigde ให้กับ Lan Card ทั้ง 2 Card (เครื่อง Main) แล้วจ่าย IP Auto ให้กับ คอมฯ เครื่องที่ 2 และ Notebook

พอดียกเลิก True แล้วสมัครใหม่ ได้ Modem ใหม่ มา 1 ตัว แต่เป็นแบบ Lan อยากจะลอง + อยากจะรู้ว่าเปลี่ยน Modem จาก USB เป็นแบบ Lan จะต้อง Setting ค่า Config ยังไงบ้างครับ? {ที่เข้าใจคือต้องหา Lan Card มาเพิ่ม 1 Card รวมเป็น 3 Card}

(ที่เครื่อง Main.. install Driver ของ True จะใช้ Lan ไป 1 Card แล้วจะ Share Internet ยังไงเพื่อให้ Lan ทั้ง 2 Card จ่าย IP ให้เครื่องที่ 2, Notebook ใช้ Internet ได้)

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ .. แบบว่าอยากใช้ทรัพยากรที่มีอยู่ ปกติจะมี 1 เครื่องเปิดตลอด 24 ชม. อยู่แล้ว เลยไม่อยากซื้อ Router นะครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำไว้ล่วงหน้านะครับ ^_^

ปล. edit คำผิด
    Last edited by akejung; 23 Nov 2006, 21:12:09.

เซตเหมือนเดิมก็ได้แต่เครื่องที่ต่อเนตต้องใส่การ์ดแลน2อัน

Comment

ระหว่างคอมสองตัว ใช้สายแบบไขว้ หรือที่เรีกว่าสาย cross over นะครับ ใช้แบบธรรมดาไม่ได้ครับ

Comment

Working...
      X