Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม ตั้งค่าให้บูตจากซีดีรอม เกี่ยวกับจั้มเปอร์ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม ตั้งค่าให้บูตจากซีดีรอม เกี่ยวกับจั้มเปอร์ไหม

ตามหัวข้อครับ คือ มันมีไหมที่เมนบอร์ดบางตัวที่ มีการล็อกที่จั๊มเปอร์ หรือเซต หรือเสียบจั๊มเปอร์ เพื่อเป็นการ เปิดหรือปิด ให้ตั้งในไบออส เพื่อที่จะบู๊ต ที่ซีดีรอม (เพราะว่าตั้งไว้แล้วมันไม่บู๊ตให้ครับ) (รึว่าซีดีรอมเจ๊งหว่า แต่ว่าเข้าอ่านแผ่นอื่น ๆ ปกติครับ ) ถ้ามี คือตัวไหน อ่านว่าอะไรครับ (ไม่มีคู่มือนะครับ)

อันดับแรกต้องดูว่า เรา set jumper อุปกรณ์ตัวใหนเป็น primary หรือ salave จากนั้นก็เลือกว่าจะให้ boot อันดับใหนก่อน

ส่วนใหญ่เขาจะ set Harddisk เป็น primary master แล้วก็ cd rom เป็น primary salave

ถ้าอยากให้ boot cd ก่อนก็ จัดอันดับให้ cd rom อยู่อันดับแรก

Comment

Originally posted by kik_k26 View Post
      ตามหัวข้อครับ คือ มันมีไหมที่เมนบอร์ดบางตัวที่ มีการล็อกที่จั๊มเปอร์ หรือเซต หรือเสียบจั๊มเปอร์ เพื่อเป็นการ เปิดหรือปิด ให้ตั้งในไบออส เพื่อที่จะบู๊ต ที่ซีดีรอม (เพราะว่าตั้งไว้แล้วมันไม่บู๊ตให้ครับ) (รึว่าซีดีรอมเจ๊งหว่า แต่ว่าเข้าอ่านแผ่นอื่น ๆ ปกติครับ ) ถ้ามี คือตัวไหน อ่านว่าอะไรครับ (ไม่มีคู่มือนะครับ)
      ปกติถ้าพ่วงHDDกับCDromภายในสายแพเดียวกันถ้าอยากบูตตัวไหนก่อนก้อตั้งตัวนั้นเป็นMaster แล้วอีกตัวก้อตั้งเป็นslaveแล้วก็ปรับในไบออสให้บูตจากตัวที่ตั้งไว้เป็นmaster สำหรับMianboardที่มีslot IDE slotเดียว แต่สำหรับMianboardที่มีslot IDE 2 slot ขึ้นไป ไม่ต้องไปเซ็ตJumper แค่ปรับในไบออสว่าต้องการจะบูตตัวไหนก่อนก็ได้แล้วครับ ถ้ายังไม่ได้อีกคงต้องเช็คดูว่าCDromเสียรึป่าว.....ครับ

Comment

Working...
      X