Announcement

Collapse
No announcement yet.

###คืออยากถามเรื่อง x-fi อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ###คืออยากถามเรื่อง x-fi อะครับ

คือพอดีว่าผมอยากได้ sound card มาทำงานดนตรีอะครับ

จิงๆก้อไม่มีอะไรมากครับ เอามาดูหนังฟังเพลงด้วยครับ

แต่ก้อดูๆตระกลู x-fi ตัว extreme music อะครับ

มันใช้ได้ไหมครับ แล้วเรื่องการอ่าน midi มันworkไหมครับ

หรือว่าถ้ามีการ์ดอะไรแนะนำก้อบอกได้เลยครับ
    (เนนดูหนังฟังเพลงคับ)

ยังไงรบกวนตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณตรับ^^

อยากรู้ด้วยคน ผู้รู้ช่วยตอบด้วย
    ดัน ดัน

Comment

ใช้ได้สิครับ ถ้ามันใช้ไม่ได้แล้วเขาจะขายทำไม หุหุ

Comment

driver ของ X-FiMusic รุ่นแรกๆ มีปัญหากับ soundfont / ASIO นิดหน่อย
        แต่ก็ออก patch มาแก้ได้นานแล้วครับ
        สรุปว่าไม่มีปัญหา และจัดได้ว่าเป็น soundcard ระดับ homeuse ที่ดีที่สุดตัวนึง
        โดยเฉพาะรุ่นท็อปของมัน Elite Pro ศักยภาพน้องๆ soundcard ระดับโปรเลยครับ

แต่สำหรับคนทำเพลง จริงๆ แล้วต้องรุ่นที่มี I/O drive ครับ หรือไม่ก็ซื้อ I/O console เพิ่ม
        เพราะลำพัง flexijack ที่มากับตัวการ์ด ใช้งานไม่สะดวกเอามากๆ และไม่พอด้วย

ถ้าไงก็ลองศึกษา specs และ manual ดูก่อนสิครับ

manual
        http://ccftp.creative.com/manualdn/M...h%20Manual.chm

Comment

ส่วนผมใช้ extreme audio
          มันมีปัญหาตอนทำเพลงนิดนึงอะครับ
          มันดีเลย์อะครับ ใครรู้วิธีแก้ช่วยผมหน่อยนะครับ

มัน support asio4all ป่าวครับ
          มีคนบอกว่าตัวนี้มันจะมี asio ของ creative ให้ใช้ของ creative แต่ว่าผมไม่รู้ว่าไปปรับตรงไหนอะครับ

Comment

Originally posted by นกเล็ก View Post
            driver ของ X-FiMusic รุ่นแรกๆ มีปัญหากับ soundfont / ASIO นิดหน่อย
            แต่ก็ออก patch มาแก้ได้นานแล้วครับ
            สรุปว่าไม่มีปัญหา และจัดได้ว่าเป็น soundcard ระดับ homeuse ที่ดีที่สุดตัวนึง
            โดยเฉพาะรุ่นท็อปของมัน Elite Pro ศักยภาพน้องๆ soundcard ระดับโปรเลยครับ

แต่สำหรับคนทำเพลง จริงๆ แล้วต้องรุ่นที่มี I/O drive ครับ หรือไม่ก็ซื้อ I/O console เพิ่ม
            เพราะลำพัง flexijack ที่มากับตัวการ์ด ใช้งานไม่สะดวกเอามากๆ และไม่พอด้วย

ถ้าไงก็ลองศึกษา specs และ manual ดูก่อนสิครับ

manual
            http://ccftp.creative.com/manualdn/M...h%20Manual.chm
            ขอบคุณมากๆครับที่ให้ความรู้

แต่ผมเองไม่ค่อยจารู้เรื่องอะครับ มือใหม่จิงๆ

เลยอยากถามว่า I/O drive คืออะไรหรอครับ

แล้วอีกเรื่องหนึ่งครับ เรื่องการอ่าน midi ของตัวการ์ด x-fi

มันอ่านแล้วดีไหมครับ เพราะผมจำได้ว่า

ผมเคยใช้ของ creative แล้วเสียงของเครื่องดนตรีให้เสียงที่สมจิงดีครับ

รบกวนผู้มีประสบการ์ณช่วยตอบทีนะครับ ^^

Comment

ถ้าจะอัด+สังเคราะห์แล้ว เล่นตัวอื่นดีกว่าครับ (อย่างเช่นพวก ค่าย E-MU / MAYA ก้อได้คับเดี๋ยวนี้ตามท้องตลาดก้อขายเกลื่อนกลาด) และต้องแม่นยำ Monitor ด้วยนะคับผม เพื่อจะได้สังเคราะห์เองให้เพราะ แล้วถึงจะเป็น User ทั่วๆไปที่เอาไปฟังสังเคราะห์กับอุปกรณ์ของ User อื่นๆแทนคับผม

ถ้าจาเน้นทำจับฉ่ายก้อลองช่างใจดูคับ ถ้าดูหนังด้วยเล่นเกมด้วย งานทั่วๆไป X-Fi ก้อน่าสนใจคับ ฮ่าๆ)
              Last edited by NICKKIEZ; 14 Aug 2007, 19:10:50.

Comment

คือพอดีว่า ผมไปเจอตัวโปรแกรมที่มันมากะ x-fi xt music อะครับ

http://www.soundblaster.com/mediasou...p?id=54070&p=6

เลยคิดว่าถ้าเอามาทำเพลงด้วย ดูหนังด้วย น่าจะดีอะครับ ^^

Comment

มือใหม่ก็ใช้ X-fi ไปก่อน เก๋าแล้วค่อยขยับ

Comment

แนะนำ Line6-TonePort ครับ ถ้าใครเล่นดนตรีและทำเพลงอยู่น่าจะรู้

Comment

Working...
                    X