Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCIe bus ที่สูงเกินไป นี่ทำให้ VGA on board เสียได้เหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PCIe bus ที่สูงเกินไป นี่ทำให้ VGA on board เสียได้เหรอครับ

บอร์ด Asrock 1333 ไม่สามารถ fix PCIe bus ได้ (fix ได้แต่จะคล็อกไม่ไป)

พอผมทำ BSEL mod กับ Cel.420
    ลองใช้ FSB ที่ 385 บอร์ดมันจะลาก PCIe bus ไปด้วย ที่ 130 กว่า

ผลปรากฏว่า ภาพสั่น เครื่องค้าง ตอนนี้เน่าสนิทแล้ว เข้าไบออสได้แป๊บเดียว ก็ภาพสั่น แล้วดับไป เคลียร์ไบออสกลับมาก็ไม่หายแล้ว

เลยสงสัยว่า PCIe bus มีผลกะ VGA on board ด้วยเหรอครับ นึกว่ามีผลแต่กับการ์ดจอ PCIe

ปล.ใครมีวิธี fix PCIe bus ของบอร์ดตัวนี้แล้ว OC ต่อไปได้ บอกกันด้วยนะครับ ขอบคุณมาก

ปล.2 อ้อ แล้วถ้าสมมุติว่าบอร์ดขา cpu งอ อาการจะเป็นไงครับ อยากรู้ไว้เผื่อทำงอ

HDD SATA ถ้า PCI Bus เกิน 130 ไม่ก็ 135 มันก็น่าจะไม่ detect แล้วนะคับ (ไม่แน่ใจ)

ถ้า PCI Bus มันไปพร้อมกับ clock cpu ก็ BSEL ให้มันใช้ strap สูงขึ้นเลยคับ มันจะได้ไปช้าลง

Comment

^
      ^
      ^
      ขอบคุณครับ

แล้ว Cel.D420 นี่ BSEL ไป 1333 ได้มั้ยครับ
      CPU ยังไปได้อีกบานเบอะ แต่บอร์ดมันเน่าไปแต่หัววันเลย

Comment

ได้คับ ไปอ่านดูในกระทุ้เลยน่อ
        มันมีวิธีลัด 800 > 1333

Comment

Working...
        X