Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอไวรัสเรียกค่าไถ่ .locky

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอไวรัสเรียกค่าไถ่ .locky

แฝงมาในอีเมล มันเปลี่ยนนามสกุลไฟล์ เป็น .locky หมดเลยครับ เปิดไฟล์งานไม่ได้ เปิดมาเป็นข้อความเรียกค่าไถ่ ให้จ่ายตัง แผนก IT ในออฟฟิต ก็จนปัญญาครับ ไฟล์ที่โดนก็พวก .xls .doc จำพวกนี้ครับ ใครมีวิธีแก้ไขได้บ้างครับ

**ขอบคุณมากๆครับ**

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

แปะ
      Originally posted by kaikimao View Post
      โดนไวรัสเข้ารหัสครับ

เคยตอบหลายรอบล่ะ ลองค้นดูครับ

คร่าวๆ คือถ้าเป็นพวกที่เข้ารหัส .vv ตอนนี้มีทางแก้แล้ว (ลองค้นใน pantip มีคนลงไว้อยู่)

แต่พวกนามสกุลอื่น ยังไม่วิธีแก้ครับ

พวกนี้ติดได้จากเว็บแปลกๆ เช่นเว็บแจกคลิป เว็บแจกแครก เมลหลอกให้คลิกเปิด อะไรพวกนี้

ถ้าไม่มีอะไรสำคัญ อยากให้ format ทิ้งลงใหม่

หรือหา antivirus มาลงเพื่อลบไวรัสก็ได้ (ไวรัสลบได้/ไฟล์ที่โดนไวรัสแล้ว ทำอะไรไม่ได้)

Comment

คล้ายกันไหมครับ Ransomware
        https://www.youtube.com/watch?v=aEqzxhkjLVo

Comment

ตัวนี้ก็เหมือน Ransomware ครับ
          ที่ทำงานผมตอนนี้ก็เจอเหมือนกัน ยังหาวิธีแก้ไม่ไดด้วยครับ

ลงวินโด้ใหม่อย่างเดียวตอนนี้ ยิ่งปล่อยไว้ไวรัสพวกนี้จะวิ่งเข้า File Share จะบรรลัยกว่าครับ

Comment

Working...
          X