Announcement

Collapse
No announcement yet.

เเนะนำวิธี การติด WL หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เเนะนำวิธี การติด WL หน่อยครับ

คือ ผมจะปล่อยสัญญาณ ไว-ไฟ อะครับ เเต่ที่บ้านเเบ่งเป็นที่ทำงานกับ บ้านที่นอน อยุ่***งกันพอสมควร(ก้อประมาณ100-150เมตรได้) เเล้วระหว่าง2หลังนี้ก้อมีบ้าน หลังนึงคั่นกลางอยุ่(มันเป็นห้อง
    เก็บของอะ) จะทำยังไงให้เล่นได้พร้อมๆกันทั้ง2ที่ครับ ใช้งบไม่เยอะเอาให้น้อยที่สุดอะครับ

ถ้าไม่เข้าใจถามเพิ่มก้อได้ครับ ขอบคุณมากครับ

เเล้ว มาตรฐาน a b g n พวกนี้มันคืออะไร เกี่ยวอะรัยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

เอาเราเตอร์ไปไว้ที่บ้านหลังกลางเลยครับ(หาที่โล่งๆ) ใช้ได้ทั้งที่ทำงานและที่บ้าน
    ส่วนใช้ เราเตอร์รุ่นไหนที่แรงๆ ต้องรอผู้รู้มาตอบ ส่วนของผมใช้TP-LINK TD- W8910G ราคาพันหกของใหม่(ประกันตลอดอายุ) แรงพอได้นะ ระยะสิบเมตรมีกำแพงสามชั้นบังไว้ยังรับได้สี่ขีด
    มาตรฐาน a b g n <<พวกนี้ไม้ต้องไปสนใจมัน

Comment

100 เมตร คงไม่ใหวมั้งครับ
      ถ้าทั่วไป 50 เมตรนี้ก็ OK ละ

Comment

ระวังพื้นผิวที่เป็นกระจกนะครับ บ้านผมเป็นเครื่องแม่ ติด WL ส่งสัญญาณไปที่บ้านอีกหลังเป็นเครื่องลูก***งกัน 20 เมตรมีปัญหาเล่นไม่ได้ เพราะต้องส่งผ่านบานเกร็ดที่เป็นกระจกนั่นแหล่ะครับ

Comment

ตามเรฟที่ 2 เรยคับ ไว้ตรงกลางดีที่สุด

Comment

มาตราฐาน a เลิกใช้กันหมดละมั้งครับ

b อัตราการส่งข้อมูล 11mbps

g ก็ตั้งแต่ 54 -108 mbs ครับ

n ก็มาใหม่ล่าสุดเลยครับ หรือที่เรียกกันว่า MIMO 108-300 Mbps

ถ้าจะเปรียบเทียบให้พอเข้าใจ ก็คล้ายๆกับ USB1.1 กะ 2.0 อะครับ

b มีเห็นกันพอปะปาย

ส่วนใหญ่จะเป็น g ครับ

n นี้ยังเกินความจำเป็นที่จะต้องใช้

ถ้าเลือก ก็เลือก g ไว้ก่อนครับ

การใช้งานควรคำนึงถึง ตัวรับไวเลส ด้วยนะครับ

ถ้าหากตัวรับ เป็น b แม้ว่าเราเตอร์เป็น g มันก็จะทำงานแค่ b เท่านั่น

เราเตอร์ของ TP-LINK ราคาค่อนข้างถูก ส่งสัญญาณได้ค่อนข้างแรง ครับ
            แต่ว่า ... ที่เคยทดสอบมา หากมีการรองรับการใช้งาน 3-4 user ขึ้นไป สัญญาณ และ แบนวิด จะดรอป หวบหาบ อย่างเห็นได้ชัดครับ

Comment

a b g n พวกนี้คือมาตรฐานของการเชื่อมต่อแบบไร้สายในการเชื่อมต่อแบบ LAN หรือรู้จักกันในนาม WI-FI
              มาตร IEEE 802.11 ถูกพัฒนามาเรื่อยๆ
              - IEEE 802.11a ใช้ความถี่ 2.4Ghz อัตรารับส่งข้อมูล 54 Mbps
              - IEEE 802.11b ใช้ความถี่ 5 Ghz อัตรารับส่งข้อมููล 11 Mbps
              - IEEE 802.11g เหมือนนำ b มา remake ใหม่โดยการทำให้ใช้ในช่องสัญญาณ 2.4Ghz ได้และทำให้มีอัตราการรับส่งข้อมูลเป็น 54 mbps
              - IEEE 802.11n ไม่ค่อนรู้เรื่องครับก้ออย่างทีเรปบนบอกเน้อถึงแม้ว่าตัวรับจะเป็น 802.11n แต่ถ้าตัวปล่อยๆสัญญาณแค่ 802.11b ความเร็วก้อจะดรอปลงมาเยอะนะ ^^

Comment

มี2 วิธีครับ
                1. เปลี่ยนเสามันให้มันมีค่า db สูงๆ
                2. หา access point มาอีกตัวมาวางใว้ตรงกลาง set เป็บแบบ repeater (ต้องถามคนขายว่า Support มั้ย)เพื่อขยายสัญญาณ

Comment

Working...
                X