Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!! ผมเจอ Ram ปลอมหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!! ผมเจอ Ram ปลอมหรือเปล่าครับ

เก็บงำความสงสัยมานานครับ ไม่อยากยอมรับความจริงว่าตัวเองก็มีเขางอกออกมา
    ช่วยดูให้หน่อยครับ หรือใครรู้วิธีดูแรมปลอมช่วยบอกผมที
    นี่รูปที่ผมเปิดดูจาก CPU-Z ขวามือคือตัวที่สงสัยนะครับ

ตัวขวา น่ารักน่าลุ้นว่าจะ ระวังของแท้นะครับ

Comment

แล้วขวามือยี่ห้อรัยล่ะครับ จาให้ดีก็ถอดมา ถ่ายรูปแล้วมาโพสดู จะชัวกว่านะครับ

Comment

ผมไม่มีรูปตัวแรมนะครับ เพราะไม่มีกล้อง
        เรื่องของเรื่องคือ
        เมื่อซัก 3-4เดือนก่อน ช่วงที่แรมราคาเริ่มขึ้น
        ผมเลยรีบตรงดิ่งไป 1000tip เพื่อหวังสอยแรมอีกแถวที่ขาดเพื่อให้ครบ 1GB
        เหงื่อตกครับ ทำไมมันขึ้นไวขนาดนี้ อัพจากเดิมหลายร้อยได้
        แต่ด้วยความใจร้อน ไม่ดูให้ดี ผมเดินไปชั้น 4 เจอร้านหนึ่งขายถูกมากๆ
        เลยพุ่งตรงเข้าไปซื้อเลยครับ ถูกกว่าร้านอื่น 200-300ได้

แต่เมื่อซื้อเสร็จผมมานึกสงสัย
        เอ๊ะ ทำไมมันน่าแปลกใจ ปกติต้องมีกล่องมั้ง ช่างมันไม่สนใจกล่องอะไรเกะกะ ประกันตรูก็มี
        พอกลับมาถึงบ้านก็จับยัดใส่เครื่อง แล้วลองเช็คดู OK 1GB
        ด้วยความลิงโลดใจเทสเกมก่อนเลย
        เกมที่ทดสอบคือ Lineage2 ครับ เพิ่มแรมมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
        แต่!.. ไม่รู้ผมหวังมากไปหรือเปล่า ผลที่ได้ไม่ได้ดั่งใจผมเลย
        อาการเฟรมเรทตก เวลาเข้าเมือง หรือฉากที่โหลดโพลีกอนหนักๆ เหมือนช่วงที่แรม 512ก็ยังมี
        แต่อัตราการโหลดฉากเวลาวาร์ปนั้นจัดว่าเร็วขึ้น (เข้าเกมใช้เวลา 1-2นาที จากเดิม 3-4นาที)
        ที่นี้ก็มาดูที่ส่วนประกอบอื่นครับ P4 1.8A, Ram 1GB, X1600Pro 256MB DDR2 AGP
        วินโดว์ไม่มีปัญหาครับ ปราศจากสปายแวร์ หรือ ไวรัส

ผมลองทุกอย่างแล้ว ก็เหลือแต่หาแพะครับ
        มีคนบอกว่าแรมปลอม แรมปลอม ก็ไม่กล้าฟันธง
        ตอนนี้แพะที่เห็นคือเจ้า 1.8A ว่าช้าไปไหม? หรือแรมแถวเจ้าปัญหาที่ซื้อมาใหม่นะ
        กระผมเล่นคอมมาจะ 10ปีแล้วครับ ความรู้งูๆปลาๆ ไม่ได้เรียนด้านนี้หรอก อาศัยศึกษาเองตลอด
        ใครมีความรู้เรื่องนี้ ช่วยมาแก้ปัญหาชีวิตอันนี้ให้ผมด้วยครับ
        Last edited by Macro; 28 Feb 2007, 11:20:29. Reason: พิมพ์ยาวๆ บรรทัดชอบติดกัน ทำไมน้า.. -*-

Comment

ข้างกล่องที่มันติดมากับแรม
          เขียนว่า Kingston ครับ
          รุ่นเดียวกับแรมแถวแรกแป๊ะๆ 512MB 400MHz DDR PC3200

Comment

serial ก็มีอยู่ มันเช็คไม่ได้เหรอครับ

Comment

เขียนว่า Kingston ครับ
              รุ่นเดียวกับแรมแถวแรกแป๊ะๆ 512MB 400MHz DDR PC3200
              อันนั้นมันก็ปกติครับ

ประกันอะไรครับ ดูที่เม็ดแรมว่าชิพอะไร แล้วเลเซอร์ที่ยิงบนเม็ดแรมด้วยคับว่า ต่างจากอีกตัวมั้ย(อทิบายไม่ถูกครับ)

Comment

ใช้ sisoft sandra อ่ะครับ มันจะมีวันที่ผลิตบอก (ของผมก็เป็นแบบนั้นแต่ตัวนี้ซื้อมา 3 - 4 ปีแล้วมั้ง)

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                  อันนั้นมันก็ปกติครับ

ประกันอะไรครับ ดูที่เม็ดแรมว่าชิพอะไร แล้วเลเซอร์ที่ยิงบนเม็ดแรมด้วยคับว่า ต่างจากอีกตัวมั้ย(อทิบายไม่ถูกครับ)
                  ผมก็อธิบายไม่ถูกครับ ดูเองก็ไม่เป็น เสียดายไม่มีกล้อง

Comment

serial ครับ ชั่วที่สุด
                    ที่สำครัญ กว่าคือมันใช้ได้เปล่าละครับ

Comment

serial ดูตรงไหนครับ
                      พอดีตอนนี้ผมเปิดฝาเคสไม่ได้ด้วยสิ เครื่องทำงานอยู่
                      คงสักบ่ายๆ หรือเย็นๆ จะได้แกะออกมาดูครับ

Comment

serial ก็อยู่ที่ cpu-z ไง รูปแรก

Comment

ปลอมไม่ปลอมเดียวรู้กัน . .

Comment

จะปลอมหรือไม่ปลอมก็ไม่สำคัญ เพราะซื้อมาแล้ว

ถ้ามันใช้ได้ไม่บลูสกีนก้โอเคแล้วครับ ไม่ต้องซีเรียส เป็นบทเรียนครับ (ถ้าปลอมนะ)

Comment

cpuz มันขึ้นชื่อ Kingston ก็ไม่น่าปลอมแล้วนี่ครับ
                              ของผมไม่ขึ้น ปลอมช้วร์แน่แท้ แช้ได้ดี เลยไม่สนใจ 5555

โกโก้เย็นแก้กังวลใจ ขายตอนเย็น อิ อิ

Comment

Working...
                              X