Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6400

ช่วยบอกทีคับผมใช้ E6400 อยากจะ oc จะต้องปรับอะไรเท่าไรคับช่วยบอกให้ถ้าจะให้ได้ 3Gอ่ะคับ
    แนะนำที ผมใช้ mb p5b คับ

ไฟ cpu 1.3 1.35 1.4แล้วแต่

RAM ที่มานocได้ไกลๆ ถ้ามันไปไมไกลก็ไปไม่ถึง3g

Comment

ตั้งไฟไว้ 1.35 ได้เลยครับ ปรับ bus สัก 380 ตัวคูณ 8 ถ้าเป็น mb เกินครึ่งหมื่นน่าจะทำได้หมดครับ แต่เวลาคล๊อก ค่อยๆ ไล่ step ไปนะครับ อย่าใจร้อน แล้วจะรู้ว่า "ช้่าๆได้พร้าเล่มงาม" จริงๆ

ปล.ถ้าแรมไม่ไหว ลองปรับไฟแรมสัก 2.0v หรือเต็มที่ไม่น่าเกิน 2.2v แต่ถ้า 1.8v เล่นได้ก็ไม่ควรเพิ่มนะครับ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
        ตั้งไฟไว้ 1.35 ได้เลยครับ ปรับ bus สัก 380 ตัวคูณ 8 ถ้าเป็น mb เกินครึ่งหมื่นน่าจะทำได้หมดครับ แต่เวลาคล๊อก ค่อยๆ ไล่ step ไปนะครับ อย่าใจร้อน แล้วจะรู้ว่า "ช้่าๆได้พร้าเล่มงาม" จริงๆ

ปล.ถ้าแรมไม่ไหว ลองปรับไฟแรมสัก 2.0v หรือเต็มที่ไม่น่าเกิน 2.2v แต่ถ้า 1.8v เล่นได้ก็ไม่ควรเพิ่มนะครับ
        เชื่อปีเตอร์ไว้ ไม่ผิดหวังครับ เพราะเค้าเป็นศูนย์หน้าตัวความหวังของทีมชาติอังกฤษเชียวนะครับ!!!

Comment

ขอบคุณคับ ผมลองทำดูแล้วคับ ok แต่ลอง Test ด้วยโปรแกรม Eerest อุณหภูมิตอนแรกๆๆมันอยู่ที่44Cแต่ผ่านไป 1นาที มันเปลี่ยนไปเป็น 92 c ผมปิดเครื่องแทบไม่ทันกลัวระเบิด แต่ถ้า test ด้วยโปรแกรมอื่นอุณหภูมิ55 ผมก็งง สรุปว่ามันเป็นอันไหนจริงกันแน่อ่ะคับ

Comment

everest มันจะเบินfsbโดยตรง

ความร้อนมันจะสูงกว่าเบินด้วยโปรแกรมอื่นครับ

Comment

แล้วสรุปว่าค่าอุณหภูมิ อันไหนจะเป็นค่าปกติ ถ้าเล่นเกมอ่ะคับ

Comment

มันสามารถอัดไฟได้เท่าไร

Comment

ถ้ากลัวร้อน เปลี่ยน Heat Sink ก่อน ค่อย Clock ก็นะดีครับ

Comment

ผมใช้ p5b ธรรมดา ตอนนี้ไม่ใด้ปรับอะไรมาก รู้สึกว่าตัวคูณ จะไม่มีให้ปรับ
                    ปล่อย AUTO อยู่ที่ 2.5 Ghz RAM GEIL 667/1GB ใช้ CPU HSF ของ GIGABYTE รุ่น GPOWER PRO (หนวกหูมาก คิดว่า ZALMAN CNP9500-9700 น่าจะดีกว่า)

CPUID ผิดหมดแต่ตัวของ windows ถูกต้อง.......เฮ้อ

Comment

Working...
                    X