Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเข้าใจถูกต้องไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเข้าใจถูกต้องไหม

ในการ OC CPU จำเป็นต้องปรับไฟเเรมด้วยเพราะบัสเเรมมันจะขึ้นตามความเร็วของบัส CPU ที่เราปรับใช่ไหม
    ถ้าบัสสูง ๆ เราจำเป็นต้องเพิ่มไฟเเรมด้วยเพราะบัสเเรมมันจะขึ้น

ครับ แต่อย่าไปปรับมากครับ เดี๋ยวไหม้ไปซะก่อน

Comment

ต้องดูการทดแรมด่วยครับ ถ้าทดแรมลงมาอยู่ในระดับปกติก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่มไฟ

Comment

บัสเเรมมันจะขึ้นตามความเร็วของบัส CPU
        อันนี้ ที่เคยลอง เป็นเฉพาะของ Intel ครับ
        AMD ต้องปรับเอง

ถูกป่าวหว่า

Comment

Originally posted by tawincam View Post
          อันนี้ ที่เคยลอง เป็นเฉพาะของ Intel ครับ
          AMD ต้องปรับเอง

ถูกป่าวหว่า
          แม่นแล้ว ของอินเทลจะใช้การทด 1:1 เพื่อให้บัส CPU วิ่งเท่าบัสแรม
          ส่วน AMD ไม่ต้องครับ แต่ก็มีบ้างบางกรณีที่ต้องทด 1:1 อย่างเช่นบอร์ดให้ไฟมาน้อย อย่างในรุ่นยอดฮิต M2N-E ไฟแรมมาน้อย (1.95เอง) เลยทำให้ OC สูงๆยาก จึงต้องมีการทดให้วิ่งเท่าบัสแรม แต่ส่วนใหญ่กรณีนี้มีน้อยครับ ผิดพลาดยังไงรอผู้อื่นมาเสริม

Comment

เข้าใจถูกแล้วคับ

Comment

เวรกำเข้าใจผิด คิดว่า 1:1 บัส CPU วิ่งเท่าบัสแรม
              ตามนั้นแหละครับ ปรับบัส CPU ก็ได้บัสแรมด้วย

Comment

มันเป็นเช่นนี้เองหรอครับ ^^

Comment

Working...
                X