Announcement

Collapse
No announcement yet.

harddisk เป็น raw ครับ เปิดมะได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• harddisk เป็น raw ครับ เปิดมะได้

มีวิธีแก้ไหมครับ มันจะให้ format อย่างเดียวเลย แต่ว่ามันมีข้อมูลอยู่อะคัรบ

หาโปรแกรมจัดการ hard disk มาแก้ครับ
    ผมใช้ Paragon HardDisk Manager ใช้คำสั่ง Undelete
    แก้สำเร็จมาหลายหนแล้ว

Comment

Originally posted by tuajing View Post
      หาโปรแกรมจัดการ hard disk มาแก้ครับ
      ผมใช้ Paragon HardDisk Manager ใช้คำสั่ง Undelete
      แก้สำเร็จมาหลายหนแล้ว
      ใช้คำสั่ง Undelete แล้วทำยังไงต่อครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ

Comment

โดยมากอาการแบบนี้เป็นเพราะเกิด error บางอย่างขึ้น
        ทำให้ดัชนีบางส่วนมันหายไปจาก partition table น่ะครับ
        เลยเหมือนเราลบ partition ทิ้ง กลายเป็น free space ไปโดยไม่ตั้งใจ
        โปรแกรมมันก็ไปกู้ขึ้นมาจากที่ระบบมันสำรองไว้
        undelete เสร็จเราก็เห็นข้อมูลเดิม
        แค่นั้นแหละครับ ไม่มีอะไรมาก

ถ้าคุณไม่ได้ไปแก้ไขอะไรมันมาก่อนเช่น สร้าง partition ใหม่ อะไรงี้ ก็มักจะกู้สำเร็จครับ

ไม่ยากหรอกครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆ ลองทำดู
        มันมี wizard คอยนำให้

Comment

Working...
        X