Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไม่ติดครับ GA-MA78GM-S2H

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไม่ติดครับ GA-MA78GM-S2H

คือผมเพิ่งประกอบเครื่องใหม่ พอกลับมาถึงบ้าน มันก็เปิดไม่ติด
    ผมจึงได้ลองนำ m/b ออกมาจาก case ครั้งแรกเปิดติดปกติ ผ่านหน้า POST ไปได้ปกติเลย
    แต่พอเสียบ hdd เข้าไป มันเงียบเลยครับ
    หลังจากนั้นทิ้งไว้แล้วเปิดดู บางครั้งก็ติด บางครั้งก็ไม่ติด แต่พอเสียบ hdd ก็ไม่ติด
    บางทีเปิดโดยไม่เสียบ monitor ติด พอเสียบจอ กลับไม่ติด

ผมจึงได้ติดต่อที่ร้านแล้วเปลี่ยน m/b มาใหม่
    อาการก็เป็นเหมือนเดิม psu ผมลองเปลี่ยนเทสหลายตัวเหมือนกันครับ psu ไม่น่าจะเสีย
    ram ผมไม่ได้เสียบก็เปิดไม่ติด
    vga ไม่มีครับ ใช้ on board
    ไม่ทราบท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ หรือว่าผมดวงไม่ดี ได้บอร์ดไม่ดีมา สองครั้งติด
    ผมลองเอา cpu ตัวอื่นมา ก็เปิดไม่ติดเหมือนกันครับ

สงสัยอีกเรื่อง เราจะรู้ได้ไงครับว่าไฟเข้าบอร์ดหรือป่าว เพราะไม่มี LED บอกสถานะ
    แล้วผมก็ไม่มี multimeter อะ
    pwr_led จะช่วยบอกได้หรือป่าวครับ เพราะผมเห็นในคู่มือ แต่ยังไม่รู้ว่าต้องใช้ LED แบบไหนเสียบ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

Originally posted by mHz View Post
    คือผมเพิ่งประกอบเครื่องใหม่ พอกลับมาถึงบ้าน มันก็เปิดไม่ติด
    ผมจึงได้ลองนำ m/b ออกมาจาก case ครั้งแรกเปิดติดปกติ ผ่านหน้า POST ไปได้ปกติเลย
    แต่พอเสียบ hdd เข้าไป มันเงียบเลยครับ
    หลังจากนั้นทิ้งไว้แล้วเปิดดู บางครั้งก็ติด บางครั้งก็ไม่ติด แต่พอเสียบ hdd ก็ไม่ติด
    บางทีเปิดโดยไม่เสียบ monitor ติด พอเสียบจอ กลับไม่ติด

ผมจึงได้ติดต่อที่ร้านแล้วเปลี่ยน m/b มาใหม่
    อาการก็เป็นเหมือนเดิม psu ผมลองเปลี่ยนเทสหลายตัวเหมือนกันครับ psu ไม่น่าจะเสีย
    ram ผมไม่ได้เสียบก็เปิดไม่ติด
    vga ไม่มีครับ ใช้ on board
    ไม่ทราบท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ หรือว่าผมดวงไม่ดี ได้บอร์ดไม่ดีมา สองครั้งติด
    ผมลองเอา cpu ตัวอื่นมา ก็เปิดไม่ติดเหมือนกันครับ

สงสัยอีกเรื่อง เราจะรู้ได้ไงครับว่าไฟเข้าบอร์ดหรือป่าว เพราะไม่มี LED บอกสถานะ
    แล้วผมก็ไม่มี multimeter อะ
    pwr_led จะช่วยบอกได้หรือป่าวครับ เพราะผมเห็นในคู่มือ แต่ยังไม่รู้ว่าต้องใช้ LED แบบไหนเสียบ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
    สรุป
    ไม่เสียบ HD หรือเสียบก็ไม่ติด<-------ถึงเสียบกับไม่เสียบ HD แต่ไม่ปี้บใช่มั้ย
    PSU เปลี่ยนแล้วก็ไม่ติด
    CPU เปลี่ยนแล้วก็ไม่ติด
    Ram ไม่เสียบ หรือเสียบก็ไม่ิติด<--------อันนี้ถ้าไม่เสียบแรมมีเสียบบี้บๆๆหรือเปล่าครับ

Comment

จากข้อมูลที่บอกมาสรุปได้ดังนี้
      1. ได้ลองเปลี่ยน m/b และ psu ใหม่แล้วก็ยังไม่หาย (ไม่ใช่ปัญหาในจุดนี้)
      2. ram กับ hdd เดิมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลย (น่าจะใช่ปัญหาตรงจุดนี้)
      3. จอ monitor เดิม(ไม่น่าจะเสียด้วยสาเหตุนี้)

วิเคระห์สาเหตุ
      มี 2 ปัจจัย คือ ram กับ hdd ให้ลองถอด ram มาทำความสะอาดแล้วลองเสียบใส่เข้าไปใหม่ ถ้ายังไม่ได้ให้ลองเปลี่ยนช่องเสียบใหม่ สำหรับ hdd ให้ลองถอดสายแพร IDE หรือ SATA ก็แล้วแต่ ถอดออกแล้วเสียบใส่ใหม่ทั้งฝั่ง hdd และ m/b

Comment

Working...
      X