Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCIE มันมี 16X กับ 4X แตกต่างกันอย่างไร บอกหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PCIE มันมี 16X กับ 4X แตกต่างกันอย่างไร บอกหน่อย

PCIE มันมี 16X กับ 4X แตกต่างกันอย่างไร บอกหน่อย

ต่างกันที่ bandwidth ไงครับ 4X ก็น้อยกว่า

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      ต่างกันที่ bandwidth ไงครับ 4X ก็น้อยกว่า
      ถูกต้องแล้วคราบบบบบบบ

Comment

ถ้าใช้กับการ์ด PCI-Express ระดับล่าง ก็ไม่เห็นความแตกต่างซักเท่าไรครับ

แต่ถ้าไปใช้พวกการ์ดรุ่นสูง ๆ จะแตกต่างกันเห็นได้ชัดเลยครับ

Comment

Originally posted by nameless View Post
          ถ้าใช้กับการ์ด PCI-Express ระดับล่าง ก็ไม่เห็นความแตกต่างซักเท่าไรครับ

แต่ถ้าไปใช้พวกการ์ดรุ่นสูง ๆ จะแตกต่างกันเห็นได้ชัดเลยครับ
          ยังไงเหรอครับ ที่ว่าไม่ต่างมาก เหมือนๆ กะ AGP8X กะ AGP4X อ่ะเหรอ

pciE16X กะ pciE4X ต่างกันเยอะอยู่นา

และที่ว่า bacnwich มันจาเยอะกว่า agp8X ไหมอ่ะ pciE4X เนี่ย

Comment

PCIE 4X B/W เท่า AGP8X ครับ

Comment

ยังไงเหรอครับ ที่ว่าไม่ต่างมาก
              เช่นถ้าเราเอาการ์ด GF6200 PCI-Express ไปเสียบที่ Slot PCI-E 16x กับ PCI-E 4x คะแนนการทดสอบจะได้ใกล้เคียงกัน

ในกรณีเดียวกัน แต่ถ้าเรา เอา 8800GTS ไปเสียบที่ PCI-E 4x มันก็จะได้คะแนนการทดสอบน้อยกว่า เอาไปเสียบที่ PCI-E 16x น่ะครับ

Bandwidth ครับ
              Last edited by nameless; 9 Apr 2007, 21:01:15.

Comment

7300GT ก็ต่างแบบสุดขั้วเหมือนกัน

50000 [4x] กับ 100000 [16x] เลย สำหรับตู้ปลา

Comment

ถ้าดูจากรูปนี้ PCI-Express 16X ออกแบบมาสำหรับการ์ดแสดงผลโดยเฉพาะครับ
                  ส่วน PCI-Express 4X ไม่รู้เหมือนกันว่า จะประยุกต์ใช้กับการ์ดอะไรได้บ้าง
                  ข้อสังเกตุอีกอย่าง คือ PCI-Express 16X และ PCI-Express 4X
                  จะเชื่อมต่ออยู่กับชิปควบคุมคนละตัว
                  PCI-Express 16X เชื่อมต่อกับ North Bridge
                  PCI-Express 4X เชื่อมต่อกับ South Bridge

http://zone.ni.com/devzone/cda/tut/p/id/3540

PCI-Express
                  http://shsc.info/PCIExpress
                  http://www.dcomputer.com/proinfo/sup...rick/Vol24.asp

Comment

ไม่รู้ว่า 4X ของ Northbridge Via Pt 880

กับ 4X ของพวก Southbridge Intel ICH 8

ความเร็วมันต่างกันมากใหม ในการใช้งานจริง

แต่ 4Xของ Southbridge Intel ICH 8 สู้ 16X จาก P965 ไม่ติดฝุ่น
                    Last edited by battlecruiser; 15 Apr 2007, 21:18:29.

Comment

Originally posted by stc_tk View Post
                      ยังไงเหรอครับ ที่ว่าไม่ต่างมาก เหมือนๆ กะ AGP8X กะ AGP4X อ่ะเหรอ

pciE16X กะ pciE4X ต่างกันเยอะอยู่นา

และที่ว่า bacnwich มันจาเยอะกว่า agp8X ไหมอ่ะ pciE4X เนี่ย
                      เสริมแบบเปรียบเทียบนิด1อะ ถ้าเอารถสปอร์ต กับรถสามล้อเครื่อง (คือการ์ดจอตัวแรงๆ กับแบบไม่แรง) มาวิ่งบนถนนที่มีรถติดมากๆ (ก็คือ PCI-e4X) ผลที่ได้ก็คือ รถสปอร์ตกะ 3ล้อก็วิ่งได้ความเร็วต่ำเท่ากันนั่นแหละเพราะถนนบังคับ.. แต่ถ้าบนถนนโล่งๆ(PCI-e16X) ละก็คิดดูเองละนะ..
                      Last edited by hornetpc719; 15 Apr 2007, 22:42:33.

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                        เสริมแบบเปรียบเทียบนิด1อะ ถ้าเอารถสปอร์ต กับรถสามล้อเครื่อง (คือการ์ดจอตัวแรงๆ กับแบบไม่แรง) มาวิ่งบนถนนที่มีรถติดมากๆ (ก็คือ PCI-e4X) ผลที่ได้ก็คือ รถสปอร์ตกะ 3ล้อก็วิ่งได้ความเร็วต่ำเท่ากันนั่นแหละเพราะถนนบังคับ.. แต่ถ้าบนถนนโล่งๆ(PCI-e16X) ละก็คิดดูเองละนะ..
                        เข้าใจเปรียบเทียบเนอะ

Comment

แจ่ม ๆ ครับพี่น้อง

Comment

Working...
                          X