Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่คับขอถาม 3 อย่างนะคับ........................

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่คับขอถาม 3 อย่างนะคับ........................

1.แรมมีเม้ดแรม 2ด้าน กะด้านเดียวอันไหนดีกว่ากันคับ แล้วต่างกันไงคับ

2.ดุสเปกของเครื่องไรท์แผ่นดูยังไงคับ

3.ดุสเปกฮาร์ดดิสไงคับ ว่าจำนวนรอบ บัฟเฟอ การเข้าถึงขอมูลดุไงคับ บอกที

ขอบคุนอย่างสูง

1.แรมมีเม้ดแรม 2ด้าน กะด้านเดียวอันไหนดีกว่ากันคับ แล้วต่างกันไงคับ
    ANS> ต่างกันยังไงไม่แน่ใจครับ ถ้า DDR ส่วนมากจะไม่ต่างครับแต่ถ้า SD นั้นเมนบอร์ดรุ่นที่เก่าๆหน่อยอาจจะต้องใช้แรมแบบสองด้านเมื่อมีความจุสูงๆมันงั้นบอร์ดจะเห็เพียงครึ่งเดียวครับ

2.ดูสเปกของเครื่องไรท์แผ่นดูยังไงคับ
    ANS>ก็น่าจะเป็นที่ความเร็วในการ เขียนแผ่น CD-R,CD-RW และ ความเร็วในการอ่านแผ่น CD-ROM ครับ ถ้าเป็นเครื่อง write DVD ก็น่าจะดูในความเร็วเช่นกันและ Write แผ่นประเภทไหนได้บ้าง Dual Layer หรือมี Technology Light Script หรือไม่

3.ดุสเปกฮาร์ดดิสไงคับ ว่าจำนวนรอบ บัฟเฟอ การเข้าถึงขอมูลดุไงคับ บอกที
    ANS> สงสัยแบบนี้จะต้องนำ PART. หรือ Model ไป Search ใน website และดู SPEC ในอินเตอร์เน็ตจะง่ายที่สุดครับหรือ HDD บางรุ่นจะเขียนความจุหรือความเร็วรอบบน Label ของตัว HDD เลยครับซึ่งแบบนี้จะง่ายในการดู SPEC หน่อยครับ

Comment

**ตอบ**
      ต่างกันที่ความจุของชิปที่นำมาผลิตครับ แต่ละเม็ดความจุเท่าไหร่ เพราะฉะนั้นแรมที่มีเม็ดอยู่ด้านเดียวแสดงให้เห็นว่ามีความจุมากกว่า ซึ่งก็อาจหมายถึงว่ามีเทคโนโลยีการผลิตที่สูงกว่า แล้วอีกอย่างปัญหาการผลิต การใช้งาน กับแรมที่มีส่วนประกอบน้อยกว่าก็น่าจะมีน้อยกว่าเช่นกัน ซึ่งปกติก็จะเป็นเช่นนั้น และเลือกกันอย่างนั้นจริงๆ
      ------------------------------------

2.ดุสเปกของเครื่องไรท์แผ่นดูยังไงคับ
      ดูรายละเอียดการเลือกซื้อที่นี่ดีกว่าครับ เข้าใจตรงนี้แล้วก็ดูเป็นเองแหละ

http://www.buycoms.com/upload/coverstory/92/index.html

------------------------------------------------------------
      โดยปกติจะมีบอกไว้บนตัวฉลากบนฮาร์ดดิสก์ทุกตัวอยู่แล้วครับ เวลาไปซื้อเขาก็จะบอกรายละเอียดพวกนี้ไว้เช่นกัน ลองอ่านบทความการเลือกซิ้อฮาร์ดดิสก์นี่ดูก็พอได้ครับ

http://www.geocities.com/wihoknoy/mainboard8.html

Comment

ขอบคุงที่ให้ความรู้ครับ พี่ๆ

Comment

Working...
        X