Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย 4200+/GA-MA78GM-S2H แปลงไฟล์แล้วร้อนเว่อร์คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย 4200+/GA-MA78GM-S2H แปลงไฟล์แล้วร้อนเว่อร์คับ

ร้อนเว่อมากคับตามรูป ถ้าเล่นเกมดูหนังฟังเพลงประมาน25-38 แต่พอแปลงไฟล์ มันขึ้นมา70-90
    จับซิงค์ก้อร้อนจิงๆ ลองถอดCPUทาซิลิโคนไหม่คราวนี้ไม่หายขึ้นมา100องศาเลย เคร่องดับหลายทีละ
    ปกติกลางคืนเปิดแอร์นั่งเล่นเกมดุหนังแค่20-25องศา วันนี้ลองมาแปลงไฟล์ดูความร้อนขึ้นกระฉูดเลยคับ
    ไม่ทราบว่ามันปกติหรือป่าว เพราะไช้ VGA on ด้วยเยทำไห้MBมันร้อนด้วยหรือป่าวคับ เป็นเฉพาะเวลา
    แปลงไฟล์อย่างเดียวคับ งง คับ ใครรู้บ้างคับตกลงมันปกติหรือป่าวหรือผมคิดไปเองมันร้อนเว่อจิงๆ
    หรือเป็นเพราะทาซิลิโคนไม่ดีผมทาไหม่หลายรอบละ ไม่หายสักที งงคับงง

สเป็คเหมือนกันเลย

ของผมก็ 4200 ทดลอง OC ไปที่ 3.0Ghz ใช้งานทั่วๆไป ประมาณ 40 องศา

แต่ถ้าใช้งาน CPU 100% มันจะร้อนมาก กระโดดไปที่ 70 เลยแต่ไม่ดับนะ

ตอนหลังก็เลยใช้แบบธรรมดา แถมลดคล๊อก CPU ลงมาใช้ตัวคูณแค่ 9

เปิดดูหนังอยู่ดีๆ ชัตดาวน์เครื่อง พอเช้าเปิดไม่ติดเลย ตอนนี้บอร์ดพังไปแล้วครับ

ส่งเคลมอยู่ ยังงงว่าตอนโอเวอร์คล๊อกไม่ยักพัง พอปรับให้เดินเบาๆ ดันพังซะงั้น

บอร์ดตัวนี้ข้อเสียอีกอย่างหนึ่งคือ ชิบนอร์ทบริด ร้อนมากๆครับ ผมต้องหาพัดลมมาเป่า

ปล..ใครเคยเคลมกับคอมเซเว่นบ้างครับ กี่วันจะได้คืน..

Comment

ผมไม่รุ้เหมือนกันนะว่า สาเหตุจะเกิดจากอะไร
      โปรแกรมตัวนี้ มันบอกความร้อนมากกว่า everest เยอะมากเลยอะ ผมก้อยัง งงๆอยู่จะเชื่อโปรไหนดี
      ในเวลาเดียวกัน HardwareMonitor บอกความร้อน cpu 55
      ในเวลา่เดียวกัน Everest บอกความร้อน cpu 35

ต่างกันน่าดูเลย -*-

Comment

ดันคับผู้รู้มาช่วยไห้ความกระจ่างที

Comment

ตัวไหนเย็นสุดและพอๆกับอันอื่นเชื่ออันนั้นครับ
          ที่มันร้อนมา90นี่แปลกนะเพราะปกติมันขึ้น80 โปรแกรมของเมนบอร์ดมันก็สั่งตัดแล้วอ่ะครับ
          สงสัยคงต้องเอาไปเคลมให้เค้าเทสดูละครับเลย80นี่มันร้อนเว่อๆละ

Comment

ผม o\c fulload กดไป 70 เหมือนกันครับซิ้งค์เดิมๆ แต่ของผมมันจะหยุดแค่ 70 ไม่เกินครับ เวลารัน 2หัวเต็มๆ

Comment

Working...
            X