Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมันดับเองอ่าจ้าา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมันดับเองอ่าจ้าา

คือว่าผมเล่นๆ อยู่ แล้วมันชอบดับ เท่าที่ผมสังเกตุนะครับ
    ย้ำนะครับ ว่านี้เป็นแค่การสังเกตุ เวลาผมเล่น W3 dota พร้อมกับเปิด Itunes ฟังเพลง
    มันชอบดับ หรือ ไม่ เปิด Itunes ฟังเพลง มันก็ดับ ไม่ต้องเล่นเกม
    ผมจะแก้ปัญหาโดย เปิดแอร์ครับ ผมเปิดแอร์เมื่อไหร่ มันจะไม่ดับเลยครับ
    ผมเช็คความร้อนเครื่องใน BIOS แล้ว มันก็ไม่ถึง 60 แค่ 50 ต้น เท่านั้นครับ system น่ะ
    ส่วน cpu ก็แค่ 30 กว่าๆ ปัญหาที่ผมกลัวคือ

กลัวเวลาผมโหลดอะไรอยู่งี้ แล้วมันดับ กลัวว่าจะส่งผลกระทบไปสู่ Harddisk แล้ว Harddisk มันจะพังอะครับ ไม่ทราบเลยว่าสาเหตุมันคืออะไร
    บางวันไม่ได้เปิด Itunes เล่น GTA IV แต่นานอยู่พอสมควร มันก็ดับเอง
    ผมเปิดแอร์ มันจึงจะไม่ดับ หรือ ไม่ก็เอาพัดลม เป่า งงมากครับ เกิดอะไรขึ้นกับคอมก็ไม่รู้ ไวรัส ก็ไม่ใช่ผมว่า

spec
    CPU core 2 duo E7400 2.80 GHz
    Ram DDR2 2GB
    Nvidia Geforce G100
    HDD 320 GB
    Window Vista Ultimate SP1

ตามนี้ครับ ช่วยๆผมหน่อยนะครับ พี่น้องชาว OVERCLOCK
    ผมจนปัญญาละจริงๆครับ จะเปิดแอร์บ่อยๆค่าไฟมันก็หนัก ไม่ไหวครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคำตอบ การช่วยเหลือครับ

PSU อะไรครับ กี่วัต
    ไฟไม่พอก็ดับ
    PSU เสือมก็ดับ
    เกิดการช็อตในตัวเครื่องก็ดับ

ผมเพิ่งคล่ำอาการเจอไม่นานมานี้เครื่องผมเอง หาอาการดับไม่เจอ พอเอามาต่อนอกเคส ไม่ดับ เปิดไว้ 10 ชม ก็ไม่ดับ พอเอามาใส่เคสดับชะงั้น เลยรู้ว่ามันซ๊อตเคสกับบอร์ด เคยหาแหวนแดงมารองระหว่างเคสกับบอร์ด หายสนิท ไม่ดับอีกเลย
    ลองเอามต่อนอกเคสดูครับว่าดับไหม ถ้าดับแสดงว่า มี HW ตัวใดตัวหนึ่ง งอแง -PSU ตัวการสำคัญ

Comment

ไม่การ์ดจอ ก็ PSU แหละครับ แนะนำให้ลองใช้ โปรแกรม HWmonitor ส่องดูตอนการ์ดจอ Full load หน่อยนะครับ เผื่อมันจะร้อนมากเกินไปครับ

Comment

PSU นี่เช็คยังไงหรอครับ ผมเช็คไม่เป็น แหะ ๆ

Comment

ลองถอดพวกสาย กับ อุปกรณ์แล้วใส่ใหม่

Comment

อย่าลืมดูความร้อนด้วยอันนี้สำคัญ

Comment

คือเรื่องความร้อนผมก็เช็คทุกครั้งที่เครื่องมันดับนะครับ ไม่เกิน 55 ทั้งสองอย่างเลยนะครับ

Comment

Working...
              X