Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแลนยาวได้กี่เมตร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแลนยาวได้กี่เมตร

สายแลน ยาวได้กี่เมตรครับ
    ครั้งแรก ต่อออกจาก Hub D-link 8port ลองแล้ว ประมาณ30เมตรสายของ S-link มันไม่ได้ เช็คสายหัวเรียบร้อย ตรงดี
    ครั้งที่สอง ต่อออกจากโมเดม แถมของtot 30เมตรกว่าสายของS-link (คนละสายกับครั้งแรก) ไม่ได้เฉย
    อาการเมื่อบางครั้งมีไฟออกที่ port เช็คในคอม ขณะconecting ก็มี แต่connect ไม่สำเร็จ
    ปล.แล้ววิธีที่ว่าเพิ่มไฟให้สายแลน มันเกี่ยวหรือปล่าว หรือทำไงดี??

126 เมตร cat6 มันได้นะครับ

Comment

ถ้าตามมาตราฐานคือ 100เมตร(แต่สายมันไขว้กันอยู่ด้านในก็เลยอาจจะได้แค่ 80-90เมตร)

แต่ทั้งนี้ต้องดูความแรงของกระแสที่ของ switch /router ที่จ่ายออกมาด้วย(เป็นสำคัญ) ผมเเห็นบางยี้ห้อมันเขียนติดมาเลยว่าได้ 15เมตร 30เมตร(พวกรุ่นสำหรับ home use ของ linksys)

Comment

รู้สึกว่ามันจะเปน catgory 5e

Comment

100 M.

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
            100 M.
            โอ๊ววว 100M. โหดมาก ผมเคยมากสุด 80m.

Comment

ถ้าจะลากสายประมาณ 150M ต้องทำยังไงหรอครับ แบบจะใช้เน็ตข้ามระหว่างบ้านอะครับ มีวิธีไหม ไม่อยากใช้ Wifi อะครับ มันไม่นิ่งเท่าสาย

Comment

ผมว่าที่ 30 เมตร แล้วใช้งานไม่ได้ต้องเป็นสายจีนแน่เลยครับ ลองตัดเอาทองแดงออกมา เอาแม่เหล็กดูดสิครับว่าติดมั้ย ถ้าติดก็บายได้เลยครับ เอาสายแท้มาใช้ดีกว่าครับ 100 เมตร มั่นใจได้ ถ้า cat 6 แบบสายนอกอาคาร มีฉนวนผมเคยใช้ได้ที่ 150 เมตร ยิ่งห้อ Link ครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้

Comment

150 เมตร ไวเลสดีกว่าครับ

Comment

ใช้ Switch วางระหว่างทาง หรือสายแลนดีๆก็ได้อยู่ครับ
                    แต่ไวร์เลสยิงจะเหมาะกว่า

Comment

150 เอง ใช้Wirelessยิงตรงๆเลยดีกว่า ไม่มีอะไรบัง นิ่งอยู่แล้ว

Comment

Working...
                      X