Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6850 VS Q6600 ตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6850 VS Q6600 ตัวไหนดีครับ

ไม่ทราบว่าเอาตัวไหนดีครับระหว่าง2 ตัวนี้ เห็นราคาเท่ากันเลย

ถ้าจะใช้ Q6600 ต้องหา mainboard ที่ support ด้วยเปล่าครับ

อ่อ เห็นกระทู้เก่าแล้วครับ ขอโทษทีครับ แล้วลบกระทู้ยังไงอ่าครับ

Comment

ผมเลือกE6850 ครับ

Comment

ซื้อ E6850 มีตังอย่างเดียวไม่ไ้ด้นะ ต้อง ... ด้วย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ตระกูลนี้มี 3 ตัว สำหรับผม E6550 พอแล้วครับ E6750 เร็วขึ้นอีก Step แพงกว่า E6550 อยู่ประมาณ 800 บาท แต่ E6850 เร็วกว่า E6750 อยู่ 1 Step เร็วกว่า E6550 อยู่ 2 Step แต่ราคา E6850 แพงกว่า E6750 อยูประมาณ 3000 บาท และ E6850 แพงกว่า E6550 อยู่ประมาณ 3800 บาทนะครับ

Step ที่ว่า E6550 ตัวคูณ เป็น 7 E6750 ตัวตูณ เป็นร 8 E6850 ตัวคูณ เป็น 9 แต่ถ้ามีเงินจะซื้อไป oc 3 ตัวนี้ E6850 ดีสุด แต่ราคาก็เป็นอย่างที่ผมบอกแหล่ะครับ

ส่วน Q6600 ชั่วโมงนี้ไม่น่าเล่น ยิ่ง Q6700 ยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ ตอนนี้ Q6600 ราคาประมาณ 10,00 บาท แต่ Q6700 ราคา 20,000 บาท คุ้มหรือเปล่านะ แต่ตัวนี้ไม่น่าเล่น ถ้าจะเอาพวกนี้ ผมว่ารออีกนิดเอา Penryn 45 nm ดีกว่า จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน

Comment

กำลังสองจิดสองใจจะสั่ง Q6600 อยู่พอดีเลยครับ อ่านแล้วรออีกนิดค่อยตัดสินใจดีกว่า ดอนนี้เก็บข้อมูลไปก่อน
            แล้ว Penryn 45 nm เมื่อไรจะมาครับ

Comment

Originally posted by The MOO View Post
              กำลังสองจิดสองใจจะสั่ง Q6600 อยู่พอดีเลยครับ อ่านแล้วรออีกนิดค่อยตัดสินใจดีกว่า ดอนนี้เก็บข้อมูลไปก่อน
              แล้ว Penryn 45 nm เมื่อไรจะมาครับ
              ผมคิดว่า Penryn 45 nm ประมาณ กลางปีหน้า ราคาคงลงแล้วจะซื้อได้ ราคาคงพอ ๆ กับ C2D ตอนนี้ล่ะครับ

Comment

คิดว่า L2 ยิ่งมากยิ่งดีนะ ถึง E6850 ความเร็วจะถึง 3Ghz L2 4M แต่ Q6600 ความเร็ว 2.4 Ghz แต่มี L2 8M

ผมเอา Q6600 ครับ = =

Comment

แล้วตัวไหนเย็นกว่า + ประหยัดไฟ กว่ากันครับ

Comment

Originally posted by oygnon View Post
                    แล้วตัวไหนเย็นกว่า + ประหยัดไฟ กว่ากันครับ
                    ถ้าเป็นตัว GO รับรองเย็นฉ่ำ

Comment

ของผมตัดสินใจ E6850 ไปแล้วแต่ไม่รู้ตัวไหนจะแรงกว่าหมือนกับอยากจะทราบเหมือนกันและตัวไหจะเย้นกว่าหมือนกันนะครับอยากทราบผุ้รุ้ตอบห่อนได้มัียครับมือใหม่ครับผม

Comment

q6600 เอาไว้ทำ 3d
                        e6850 เอาไว้เล่นเกม

ส่วน L2 เยอะๆ ก็ดีนะครับ เพราะ q6600 L2 มัน 8m แต่ ชม.นี้ ถ้าต้องเลือกจริงๆ ผมเอา เชียร์ e6850
                        เพราะ q6600 หรือตระกูล core 2 quad ของ intel ตอนนี้มันน่าจะเรียกเป็น dual core บนกระดองเดียวกันมากกว่า หรือเรียกอีกอย่างว่า 4 คอร์ หลอกๆ ถึงมันจะแรงในตอนนี้ ผมเชื่อว่าอนาคตที่จะถึง มันใกล้ยุค 4 คอร์แท้เต็มทีแล้ว ถ้า 4 คอร์แท้มาถึงจริงๆรับรองว่า ตระกูล dual core X 2 หรือ ตระกูล q6 ทั้งหลายที่ออกมาแก้ขัดในตอนนี้ คงราคาตกอย่างมาก เพราะยุคที่มี 4 คอร์แล้วคงไม่มีใครอยากได้ dual core X2 หรือ q6 ทั้งหลาย ส่วนตัวว่าอดใจไว้อีกแปบ รอ 4 core แท้อีกไม่นานจะได้ไม่ต้องช้ำใจซื้อใหม่อีกรอบ แต่ถ้าจำเป็นตอนนี้ผมขอเชียร์ e6850 เพราะทั้งความแรงบวกอนาคตที่สดใสกว่า (ชอบเล่นต้นยุค หรือ ปลายยุค ล่ะครับ คุณ baacom replyล่าง)

อันนี้เป็น chart tom's hardware เผื่อช่วยตัดสินใจง่ายขึ้นครับ อยากวัดตัวไหนเปรียบเทียบดูครับ
                        http://www23.tomshardware.com/cpu.html
                        Last edited by annact; 25 Aug 2007, 01:49:54. Reason: เอาลิงค์มาเพิ่มให้

Comment

ผมว่ารอ 8 คอร์ออกดีกว่าครับ เพราะ 8 คอร์ออกจะทำไห้ 6 คอร์ราคาถูก แต่ถ้าจะให้เวิร์คก็อดใจรอ 16 คอร์ดีกว่า เพราะถึงตอนนั้น 8 คอร์ก็ราคาจะถูกลง อาจซื้อได้ในราคา celeron ในตอนนี้นี้

^ ^

Comment

รออดใจรออีกนิดเพื่อสิ่งที่ดีกว่า

Comment

Originally posted by annact View Post
                              (ชอบเล่นต้นยุค หรือ ปลายยุค ล่ะครับ คุณ baacom replyล่าง)
                              เป็นมุกอะครับ กะเขียนถึง 128 คอร์ แต่ขี้เกียจพิมพ์

Comment

Working...
                              X