Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาการแชร์สัญญาณ Internet ผ่าน LAN ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาการแชร์สัญญาณ Internet ผ่าน LAN ครับ

คือว่าผมมีคอม 2 เครื่อง ตั้งคู่กันในบ้าน

เครื่องผมใช้ ASUS P5N32-SLI ซึ่งมีพอร์ท LAN มาให้ 2 ช่อง

เครื่องที่ 2 ใช้ P4SE/U2 พอร์ท LAN 1 ช่อง

ช่องที่ 1 ผมเสียบสายจาก ADSL Modem

ช่องที่ 2 เสียบสาย LAN ลิ้งค์ไปเครื่องที่ 2

ปัญหาคือ ผมสามารถแชร์ใช้ดึงไฟล์จากกันได้ปกติ โดยใช้การเซ็ท IP Address

แต่มันไม่สามารถแชร์สัญญาณ Net จากเครื่องผม ไปเครื่องที่ 2 ได้

ผมลองทำตามกระทู้นี้ http://community.thaiware.com/index....owtopic=254326

แล้ว ก็ยังไม่สามารถแชร์ได้ ยังไงรบกวนช่วยหนอยนะครับ

ปล.ตัว NavigatorConnection ตัวนั้นใช้ในการ Connect นะครับ

ถ้าทำตามนั้นแล้วก็น่าจะไม่พลาดนะครับ ลองดูอีกที เพราะผมก็ทำตามนั้นเหมือนกัน แล้วก็ใช้ได้
    ผู้รู้กว่าผมช่วยด้วยๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ชื้อคุ้นๆครับ

Comment

ผมลองทำใหม่ 3-4 รอบและครับ มันก็ยังไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่เครื่องผมมากกว่าครับ

เพราะว่ามีพอร์ท LAN 2 ช่องนี่แหละ

ปล. ผมใช้ชื่อนี้ในบอร์ด thaiware.com ครับ

illusion แปลว่าภาพลวงตา ส่วน tx มาจากหนังเรื่อง คนเหล็ก3 (Terminator3) ตัวโกงครับ THE TX
      Last edited by illusion_tx; 18 Mar 2007, 00:04:35.

Comment

เคยใช้กับ 56k มันก็ได้นี่นะ
        ลอง

คลิกขวาที่ต่อเน็ต แล้ว ก็เลือก properties แล้วไปที่แท็บท้ายสุด จำไม่ได้ จะมีการตั้งค่าอยุ่ ทำเครื่องหมายที่จะแชร์เน็ตอ่ะ

แล้วก็ลองปิดไฟวอลดูครับ เผื่อได้
        ลองใช้ Network Setup Wizard ช่วยก็ได้ครับ

Comment

แล้วเครื่องที่ 2 ต้องทำอะไรกับมันด้วยรึเปล่าครับ ??

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post
            แล้วเครื่องที่ 2 ต้องทำอะไรกับมันด้วยรึเปล่าครับ ??
            เครื่องลูกไม่ต้องทำอะไรครับ แค่ตั้ง IP ก็พอ

ง่ายๆ เครื่องแม่ 192.168.0.1/255.255.255.0
            เครื่องลูก 192.168.0.2/255.255.255.0

แล้วก็เปิดแชร์เน็ตจากเครื่องแม่ ตามที่ท่านอ่านในเว็บอ่ะ เท่านี้ก็น่าจะได้นะ

ปล.รอท่านผู้รู้กว่านี้ มาตอบอีกที

Comment

ลงโปรแกรมแชร์เน็ตยังล่ะท่าน ในวินโดว์ก็ ICS นอกวินโดว์ก็ wingate(เคยใช้มานานแล้ว)

Comment

ยังไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ โมเด็ม ADSL เสียบเข้าช่อง LAN นะครับ

ไม่ได้เป็นพอร์ท USB

Comment

ลองให้เครื่องลูกรับ ip ออโต้ ดูครับ

Comment

Working...
                  X