Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการพ่นสีเคสใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการพ่นสีเคสใหม่ครับ

ถามเรื่องการพ่นสีเคสใหม่ครับเดิมๆสีครีมทั่วๆไปครับ ดูแล้วมันไม่แนวเลย ออกสีหม่นๆด้วย เลยอยากทำสีใหม่ ก่อนจะพ่นไม่ทราบว่าต้องขัดสีเดิมออกทั้งหมดก่อนหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ลองขัดออกบางส่วนพอที่จะให้ผิวทั้งหมดเรียบและถ้าพ่นทับจะไม่หนาเกินไป แต่ยังเหลือสีติดเดิมติดอยู่มาก มากจนขี้เกียจขัดว่างั้น ^_^ ถ้าพ่นทับไปเลยจะมีผลเสียอะไรไหมครับ เพราะผมคิดว่าถ้าขัดออกหมดก็ต้องพ่นรองพื้นขาวอยู่แล้ว เอาสีเดิมรองพื้นสีก็คงไม่เพี้ยนมาก

Originally posted by satanpig View Post
    ถามเรื่องการพ่นสีเคสใหม่ครับเดิมๆสีครีมทั่วๆไปครับ ดูแล้วมันไม่แนวเลย ออกสีหม่นๆด้วย เลยอยากทำสีใหม่ ก่อนจะพ่นไม่ทราบว่าต้องขัดสีเดิมออกทั้งหมดก่อนหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ลองขัดออกบางส่วนพอที่จะให้ผิวทั้งหมดเรียบและถ้าพ่นทับจะไม่หนาเกินไป แต่ยังเหลือสีติดเดิมติดอยู่มาก มากจนขี้เกียจขัดว่างั้น ^_^ ถ้าพ่นทับไปเลยจะมีผลเสียอะไรไหมครับ เพราะผมคิดว่าถ้าขัดออกหมดก็ต้องพ่นรองพื้นขาวอยู่แล้ว เอาสีเดิมรองพื้นสีก็คงไม่เพี้ยนมาก
    ขัดแค่ให้เรียบเสมอกัน พอครับ ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

Comment

ใช้ยาลอกสี หาได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง

Comment

ที่จิงพ่นทับไปเลยก็ได้ครับแต่เคสบางตัวถ้าสีที่เค้าทำมามีคุณภาพไม่ดีพ่นทับแล้วสีมันจะพองครับ ดูไม่สวย
        พลาสติกตามเคสนี่พ่นทับไปได้เลย ส่วนตัวเคสที่เป็นอลูมิเนียมนี่ถ้ามีอารมศิลปินก็ใช้น้ำยาลอกสีจะไวครับ
        หรือถ้าขยันก็ใช้กระดาษทรายเบอร์ซัก 400 ขัดก็ได้แล้วถ้าขยันอีกก็เบอร์ 600 ลงซ้ำครับผิวที่ออกมาจะ
        เรียบ ส่วนน้ำยาลอกสีเเนะนำให้ใช้ของ ดุกซอน เพราะขนาดสีรถยนต์ยังพองเป็นหนังคางคกเลยน้ำยายี่ห้อนี้ค่อน
        ข้างแรงครับโดนผิวหนังก็รู้สึกแสบแล้วใช้ก็ควรมีเครื่องป้องกันด้วยนะครับ

ถ้าขี้เกียจก็ใช้กระดาษทรายเบอร์ประมาณ 400 แหล่ะครับปัดๆให้ทั่วก็ ok แล้วครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะเอาภาพมาให้ยลกันนะครับ

Comment

เอามาให้ยลไว้นะครับจะรอดู ^^

Comment

น้ำยาลอกสีนี่ซื้อที่ไหนครับ

Comment

ร้านขายอุปกรณืก่อสร้างครับ หรือไม่ก็ร้านขายสีครับ

Comment

ถ้าสีเดิมมันเก่าจนหมดความสวยงามหรือมีตำหนิมากผมขอแนะนำวิธีประหยัดก็เแล้วกันผมทำสีรถมอไซคบ่อยๆเอาแบบง่ายแนะนำใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 250 ขัดก่อนครับ แล้วตามด้วยเบอร์ 400 ไม่จำเป็นต้องขัดจนเห็นเหล็กก็ได้และ้จะให้ดีขัดเอาน้ำเปล่าลูบก่อนีใช้ผงซักฟอกโรยด้วยมันช่วยเบาแรงได้เยอะเสร็จแล้วล้างให้คราบสีเดิมออกให้หมดผึ่งลมให้แห้งตากแดดก็ได มาถึงขั้นตอนการทำสกรณีใช้สีสเปร์ี แนะนำให้พ่นในที่ปลอดลม 1.พ่นสีรองพื้นก่อนแนะนำควรใช้สีรองพื้นเพื่อลบตำหนิเ็ป็้นสีขาวด้านหรือน้ำตาลก็ได้พ่นเขย่ากระป๋องสีให้สีมันแตกผสมกันสัก 10 นาที ก่อนพ่นให้ลองกระดาษดูก่อนว่าสีมันกระจายตัวดีหรือเปล่าถ้ายังไม่กระจายตัวหรือเป็นเม็ดให้เขย่าอีก พ่นตัวเคสจากซ้ายไปขวาระยะ***ง 10 นิ้ว ขณะพ่นเขย่ากระป๋องสีบ่อยๆ เสร็จชั้นแรกรอจนสีแห้งดีแล้วพ่นอีกชั้นผึ่งลมหรือถ้ามีหลอดไฟพวกหลอดกลมสัก 100 W เอาสัก 2 หลอดก็ได้ผึ่ง***งสัก 70 ซม. เมื่อแห้งแล้วให้ดว่ามรอยตำหนิหรือไม่ถ้ามีให้เอากระดาษทรายลูบลบรอยตำหนิ
                  2.ขั้นต่อมาถึงการทำสีแท้กันบ้างก็เหมือนขั้นตอนการพ่นสีรองพื้นที่ผ่านมาแต่ต้องพ่นอย่างใจเย็นค่อยๆพ่นไล่สีไปเรื่อยๆถ้าพ่นผ่านไปแล้วถ้าสีมีรอยด่างอย่ากลับมาพ่นในทันเดียวสีจะไหลเลอะเสร็จชั้นแรกแล้้วผึ่งให้แห้งพอประมาณแล้วพ่นทับอีกครั้งเอาสัก 3 ชั้น ก็พอ 4.เมื่อแห้งฏ้เอากระดาษทรายลูบตรงที่มีตำหนิให้ลูบเบาๆนะเดี๋ยวจะเสียของ(กระดาษทรายควรใช้เบอร์ 1000จะดีที่สุด) 5.เมื่อผึ่งจนแห้งสนิทเราก็มาพ่นแลกเกอร(เอายี่ห้อดีๆหน่อย)์เคลือบอันนี้ก็สำคัญมากให้พ่นไล่ตามสีไปเรื่อยๆแต่อย่าพ่นกลับไปกลับมาเดี๋ยวมันจะเป็นคราบ เอา 2-3 ชั้น เสร็จแล้วก็ผึ่งจนแห้ง แต่อย่าพึ่งใจร้อนประกอบรอให้แน่ใจว่าแห้งจริงๆก่อนค่อยประกอบ เป็นอันเสร็จ

Comment

น้ำยากัดสีแนะนำอย่าไปใช้เลยดีกว่าถ้าไม่ชำนาญ

น้ำยากัดสีแนะนำอย่าไปใช้เลยดีกว่าถ้าไม่ชำนาญอันตรายต่อตัวเองและสิ่งแวดล้อม
                    Last edited by danero; 4 Oct 2007, 21:55:36.

Comment

แนะนำขัดเอาเลย ออกกำลังกาย

ปล.ใช้สีmetalic ยี่ห้อ bosny สวยมาก

Comment

Working...
                      X