Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเมนบอร์ด/CPU ใหม่โดยไม่ต้องลง XP ใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเมนบอร์ด/CPU ใหม่โดยไม่ต้องลง XP ใหม่ครับ

ขั้นตอนพอทราบ แต่ติดใจตรงเรื่องของไดร์เวอร์ SATA คือถ้าเมนบอร์ดรุ่นเก่า ๆ เนี่ยเราจะต้องลงไดร์เวอร์ SATA ที่มาเป็น Floppy A ด้วยใช่มั้ยครับ แต่ทีนี้กับเมนบอร์ดใหม่นี่ยังต้องทำมั้ย แล้วก็ถ้าเราจะลง WinXP ใหม่เนี่ยผมทำการย้าย MY Doc ให้ไปอยู่ในไดร์ฟอื่นที่ไม่ได้ลง OS แล้ว อยากรู้ว่าพอ Format ไดร์ฟสำหรับลง OS แล้วข้อมูลใน My doc จะปลอดภัยแน่นอนมั้ยครับ และก็หลังจากลง WinXP ใหม่ เวลาที่จะย้าย My doc ใหม่ที่ยังว่างเปล่าอยู่ให้มาตั้งอยู่ในไดร์ฟเดิมก่อนหน้า Format โดยไม่ Back up ของเก่าไว้จะส่งผลอะไรต่อข้อมูลมั้ยครับ (งงไปป่าว)

- สำหรับบอร์ดรุ่นใหม่ไม่ต้องลง driver SATA ครับ
    - ปลอดภัยแน่นอนครับเพราะมันอยู่คนละ drive กับที่ format

อันสุดท้ายขอข้ามครับ เพราะอ่านแล้วงง - -'
    Last edited by ryudia; 2 Jan 2008, 08:11:10.

Comment

บอร์ดรุ่นใหม่ไม่ต้องลง driver SATA นี่หมายถึงตอนลง window xp sp2 ขึ้นไปใช่มั๊ยครับ
      หรือหมายถึง window ที่มีการตัดต่อมาแล้ว พวก Dark edition อะไรพวกนั้น

Comment

Originally posted by Rabbit fire View Post
        บอร์ดรุ่นใหม่ไม่ต้องลง driver SATA นี่หมายถึงตอนลง window xp sp2 ขึ้นไปใช่มั๊ยครับ
        หรือหมายถึง window ที่มีการตัดต่อมาแล้ว พวก Dark edition อะไรพวกนั้น
        ผมใช้แผ่น XP SP1 ลงน่ะ(เก่ามากหลายปีแล้ว) กับบอร์ดรุ่นใหม่มันก็เห็นเลยนะ(ตัวที่อยู่ในลายเซ็นต์)
        แต่ตัวเก่า(MSI K7N2 Delta) นี่มองไม่เห็น ต้องลง driver อย่างเดียว

Comment

Working...
        X