Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่กาดจอแล้วเปิดเครื่องไม่มีภาพคับช่วยทีคับท่านงานเข้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่กาดจอแล้วเปิดเครื่องไม่มีภาพคับช่วยทีคับท่านงานเข้า

ใช้ M2NPV-VM มันมี ออนบอร์ด คับก่อนหน้านี้ใช้ ออนบอร์ด ก็ปกติดีคับ แต่ใช้ไปใช้มาอยากเพิ่ม

กาดจอแยก เลยไปซื้อ 7900gs มือสองมาใส่ เครื่องก็มีอาการคือ เปิดเครื่องแล้ว จอภาพไม่ขึ้น

เหมือนเรายังไม่ได้เปิดเครื่องอะคับทั้งที่ไฟที่เครื่องก็ทำงานอยู่ แต่ที่จอภาพไม่ขึ้นเหมือนยังไม่ได้เปิด

เครื่องอะคับ ที่นี้ผมลองถอดกาดจอออกแล้วไปใช้ออนบอร์ดดู ก็เปิดได้ปกติคับก็เลยใส่กาดจอเข้าไป

ใหม่อีกรอบปรากฎว่าที่นี้เข้าได้ปกติคับจอติดบูดเข้าวินโด้ ไปลงไดรเวอรได้ ลองใช้งานก็ปกติดี

แต่พอปิดเครื่องทิ้งไว้ 15 นาทีลองเปิดใหม่ เป็นอาการเดิมอีกคับต้องถอดกาดจอออกแล้วไปใช้

ออนบอร์ด ก่อนแล้วกลับมาใช้ กาดจอแยกถึงจะเข้าได้คับแต่ถ้าปิดเครื่องทิ้งไว้มันก็จะเป็นอีกคับ

อยากรู้ว่า บอดที่มี ออนบอร์ด ถ้าเราจะใส่กาดจอแยกมันต้องไปปรับอะไรก่อนที่จะใส่หรือเปล่าคับ

แล้วปรับยังไง พอดีผมสงสัยว่ากาดจอจะเสียก็เลยลองเอามาใส่กระ บอด ax78 ดูมันดันเสียบแล้ว

ติดเข้าวินโด้ได้ปกติดเลยก็เลยไม่แน่ใจเป็นที่อะไรกันแน่

รบกวนผู้ที่ใช้ ออนบอร์ด แล้วใส่กาดจอแยก ช่วยตอบที่คับ

ใครช่วยได้ ขอให้หล่อๆ รวย ๆ กันทุกคน แถมได้ บุญอีก

ลองเข้า bios ไป disable การ์ดจอ ออนบอร์ด แล้วลองเปิดเครื่องดูว่าใช้งานได้ปกติไหม

Comment

Originally posted by tiksna View Post
      ลองเข้า bios ไป disable การ์ดจอ ออนบอร์ด แล้วลองเปิดเครื่องดูว่าใช้งานได้ปกติไหม
      มันจะอยู่ในเมนูไหนเหรอท่านใน bios พอดีเพิ่งเคยใช้ตัว ออนบอร์ด ไม่เคยเข้าไปปรับอะคับ

ยังไง ขอบคุณมากนะคับเดียวพรุ้งนี้จะลองปรับดูคับ

Comment

ตามนั้นเลยครับ เดี๋ยวก็คงได้

Comment

Originally posted by Vibrato View Post
          ตามนั้นเลยครับ เดี๋ยวก็คงได้
          ขอบคุณ มากคับ เดียวว่างๆจะลองดูคับ เออ แต่ว่า พอเข้าไบออดแล้วมันอยู่เมนูที่เข้าไปปรับมันอยู่ตรงไหนหว่าใครพอรู้บ้างคับ

Comment

ใช้อยู่ครับบอร์ดรุ่นนี้ อาการที่ว่าเคยเป็นครั้งสองครั้ง ถอดการ์ดจอแยกออกมาแล้วเสียบใหม่ก็ติดครับ ขยับดีๆ เพราะผมเดาว่า PCI-E รุ่นนี้หลวมง่ายครับ

รุ่นนี้ผมไม่เคยเซ็ตอะไรตอนเสียบการ์ดนะครับ เพราะเมื่อก่อนผมถอดเข้าออกบ่อยๆ สลับไปมากับออนบอร์ด

Comment

Working...
            X