Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU มีอะไรเสีย ถึงทำให้ monitorไม่มีภาพครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU มีอะไรเสีย ถึงทำให้ monitorไม่มีภาพครับ

ขอถามเกี่ยวกับคอมปัจจุบันของผมหน่อย คือ ตัว Monitor ไม่ได้มีปัญหาอะไรน่ะครับ( ลองเชื่อมต่อกับ notebook แล้ว ยังใช้งานได้ปกติ ) แต่พอต่อกับ CPU แล้วปรากฎว่ามันขึ้นว่า "no inpit signal" แสดงว่ามันเป็นที่ CPU ใช่ไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้าง ในแต่ละกรณีน่ะครับ

แล้ว เอ่อ มีวิธีดึงข้อมูลจาก Harddisk ออกมากไหมครับ เพราะมีไฟล์งานเยอะแยะที่จำเป็นต้องใช้น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

VGA On Board หรือ VGA Card ครับ

ลองถอดแรมออกมา ใช้ยางลบ ถูขาแรม ก็ได้ครับ

Comment

ตอน Boot มันมีเสียงไรมั่งไหมอ่ะครับ
      Boot แล้วขึ้นหรือเปล่า (เสียงดัง 1 ปิ๊บสั้นๆ)
      ถ้า Boot ขึ้นก็อาจจะเป็นที่การ์ดจอเสียครับ

ถ้า Boot ไม่ขึ้นลองถอดแรมมาถูๆดูก่อนครับ

ถ้าลองหลายๆอย่างแล้วยังไม่ขึ้น
      สุดท้ายยกไปร้านให้เค้าเอาการ์ด debug เสียบดูน่าจะรู้เลยครับ
      อย่างบอร์ดผม แต๊ปไปสองตัวแล้วครับ southbridge เสีย

ปล. ข้อมูลใน HDD คงไม่หายถ้าไม่ได้ทำ RAID ไรไว้ เอาไปเสียบเครื่องอื่นก็น่าจะเห็นครับ

Comment

Working...
      X