Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Sony Bravia 32" มาแทนจอคอมจะดีมั้ยครับด้านหลังมี หัวต่อกับ PC อ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Sony Bravia 32" มาแทนจอคอมจะดีมั้ยครับด้านหลังมี หัวต่อกับ PC อ่ะ

โลตัสมันเอามาขาย 26900 32" จะพอดูได้มั้ยครับ ของ Sony อ่ะ

อันนี้เป็นข้อสังเกตุของผมเองนะ

เคยอ่านผ่านๆมาตามบอดเครื่องเสียง โฮมเธียเตอ
    ว่ากันว่า SONY ให้ SAMSUNG ทำจอให้ ถ้าเป็นจริงตามนั้นผมก็ขอแนะนำตามนี้

ซื้อของ SAMSUNG ดีกว่า คุณภาพใกล้เคียงกันในราคาที่ถูกกว่ามาก
    คนที่จะเล่น SONY ผมเห็นเค้าจะเล่นกันรุ่นใหญ่ๆ ซีรี่แพงๆๆ

อีกข้อ เวลาเสีย SONY อะไหล่แพงมากๆๆครับ บ่นกันหลายคนละ
    SAMSUNG บริการห่วยแตก

จอ LCD TV ขนาดเกิน 26 นิ้ว เอามาใช้ทำจอคอมได้ เฉพาะดูหนัง เล่นเกม ถ้าเอามาใช้ทำงาน เล่นเนต
    ไม่แนะนำครับ แสงมันแรงกว่าจอ LCD เยอะมาก

Comment

มันโรงงานเดียวกันแต่สายพานในการผลิตและเทโนโลยีต่างกัน(แต่บางอย่างเหมือนกัน)

ถ้าจะเอาจอใหญ่มาเล่นก็ได้นะครับ แต่ไม่ควรเล่นใกล้ๆ เมื่อยคอมองไปมองมา

แต่เห็นราคาแล้วresolutionของจอผมว่ามันไม่น่าจะละเอียดมากนัก

ราคาประมาณนั้นไปซื้อLCDของคอมดีๆมาใช้ดีกว่า

Comment

ใช้แทนจอคอม ไมได้เรื่องครับ นอกจากดูหนังเล่นเกมแล้ว อย่างอื่นไม่ชัดเลย

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
          ใช้แทนจอคอม ไมได้เรื่องครับ นอกจากดูหนังเล่นเกมแล้ว อย่างอื่นไม่ชัดเลย
          เห็นด้วยคับ^^

Comment

เอามาทำงาน เล่นเนท
            ก็เตรียมเปลี่ยนดวงตาได้เลยครับ

Lcd TV เหมาะแค่ไว้ดูหนัง หรือเล่นเกมส์

ไม่เหมากับงานที่ต้องใช้สายตาเพ่งที่ตลอด

Comment

นั่งใกล้ คงตาลายน่าดู

นั่งไกล ก็คงมองตัวหนังสือไม่เห็น

แล้วมันดีตรงไหนบ้างเนี่ย?

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                นั่งใกล้ คงตาลายน่าดู

นั่งไกล ก็คงมองตัวหนังสือไม่เห็น

แล้วมันดีตรงไหนบ้างเนี่ย?
                ดูหนังชมพูครับ
                แจ่มสุดๆ

เต็มตาเต็มอารมณ์ดีแท้

Comment

26นิ้วไม่รู้จะดีรึเปล่า

Comment

ประสบการณ์จริงนะครับ ไม่ได้อ่านตามเว๊บบอร์ดทั่วไปแล้วเอามาตอบ

ตอนนี้ใช้ LCD TV 32 นิ้ว ทำเป็นจอคอม มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ
                    ก็ปกติ ดีครับ นั่ง***งประมาณ 2 เมตร ชัดเหมือนนั่งเล่น จอ CRT ก่อนที่จะเปลี่ยนเลยด้วยซ้ำน่ะครับ
                    แต่ถ้า ไปนั่งเพ่งใกล้ๆ อันนี้ ยอมรับว่าเห็นเป็นเม็ด Pixel ครับ แต่ถ้านั่ง***งออกมา ก็ไม่เห็นแล้วล่ะ
                    เนียนดี อีกต่างหาก

ตอนเล่นเน็ท Text Size ปรับเป็น Largest น่ะครับ ก็ปกติดี ไม่ได้มองไม่เห็น ยังรู้สึกว่าใหญ่ไปอีกต่างหาก
                    ส่วนที่บอกว่า แสบตา ก็ปรับ profile เอาอะครับ

ตอนเล่นเน็ท ใช้ profile นึง
                    ตอนดูหนัง เล่นเกมส์ ก็ใช้ profile นึง

อันนี้ของจริง จะไม่มีตารางๆ แบบในรูปนะครับ น่าจะเป็นที่ฝีมือตอนถ่ายรูป ไม่ถึงอะครับ เลยมีตารางๆ
                    Last edited by countertain; 17 Nov 2007, 23:48:10.

Comment

เอามาดูหนัง ดูทีวีน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่ถ้าเอามทำงานหรือเล่นเน็ตไรแบบนี้คงจะไม่ work เพราะว่ามันใหญ่เกินจำเป็น

Comment

Originally posted by countertain View Post
                        ประสบการณ์จริงนะครับ ไม่ได้อ่านตามเว๊บบอร์ดทั่วไปแล้วเอามาตอบ

ตอนนี้ใช้ LCD TV 32 นิ้ว ทำเป็นจอคอม มาประมาณ 3 เดือนแล้วครับ
                        ก็ปกติ ดีครับ นั่ง***งประมาณ 2 เมตร ชัดเหมือนนั่งเล่น จอ CRT ก่อนที่จะเปลี่ยนเลยด้วยซ้ำน่ะครับ
                        แต่ถ้า ไปนั่งเพ่งใกล้ๆ อันนี้ ยอมรับว่าเห็นเป็นเม็ด Pixel ครับ แต่ถ้านั่ง***งออกมา ก็ไม่เห็นแล้วล่ะ
                        เนียนดี อีกต่างหาก

ตอนเล่นเน็ท Text Size ปรับเป็น Largest น่ะครับ ก็ปกติดี ไม่ได้มองไม่เห็น ยังรู้สึกว่าใหญ่ไปอีกต่างหาก
                        ส่วนที่บอกว่า แสบตา ก็ปรับ profile เอาอะครับ

ตอนเล่นเน็ท ใช้ profile นึง
                        ตอนดูหนัง เล่นเกมส์ ก็ใช้ profile นึง

ท่าทางสายตาดีนะครับ
                        ผมเองก็มี LCD TV SS L32R81B
                        แต่นั่งเล่นไม่ไหว ใช้ดูหนังอย่างเดียว
                        ปรับพวกค่าความสว่างนี้ ใช้ได้แค่ 35-40 % (เกินนั้นดูมากๆมีวิ่งไปอ็วกในห้องน้ำครับ)
                        ตัวอักษรและไอคอนก็ปรับใหญ่กว่าปกติแต่
                        เคยพยายามเล่นแต่ยังไงก็กลับมาที่ lcd com 19"
                        ใครจะใช้นี่คงต้องไปลองทดสอบด้วยตัวเองดีสุดครับ

Comment

Originally posted by deedee View Post
                          ท่าทางสายตาดีนะครับ
                          ผมเองก็มี LCD TV SS L32R81B
                          แต่นั่งเล่นไม่ไหว ใช้ดูหนังอย่างเดียว
                          ปรับพวกค่าความสว่างนี้ ใช้ได้แค่ 35-40 % (เกินนั้นดูมากๆมีวิ่งไปอ็วกในห้องน้ำครับ)
                          ตัวอักษรและไอคอนก็ปรับใหญ่กว่าปกติแต่
                          เคยพยายามเล่นแต่ยังไงก็กลับมาที่ lcd com 19"
                          ใครจะใช้นี่คงต้องไปลองทดสอบด้วยตัวเองดีสุดครับ
                          คงต้องเป็นอย่างที่ตุณ deedee บอกน่ะครับ
                          บางคนอาจได้ บางคนอาจไม่ได้
                          ทดสอบด้วยตัวเอง คงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ก่อนซื้อน่ะครับ

Comment

Sharp มี DVI นะครับ
                            ใช้แทนจอคอมได้เยี่ยมกว่า SONY เยอะ

Comment

ผมก็ไม่เคยใช้ LCD TV มาแทนจอคอมนะ เพราะไม่มีใช้
                              แต่ผมว่า ถ้าไม่พูดเรื่องความสว่าง(ก็ไม่รู้ว่ามันปรับลดได้ขนาดไหน)
                              และเราสามารถเซ็ต res.ให้มันตรงกับ native res.ของ TV เป๊ะๆได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาตัวอักษรเบลอ ไม่ชัด

และ TV ยังน่าจะดีกว่าจอคอมในแง่ที่ว่า เราต้องนั่งไกลจอเพื่อให้มองเห็นได้ทั่วจอ
                              คือถ้าเราจัดที่นั่งให้ขนาดปรากฏของจอTV ที่อยู่บนจอรับภาพในตาเรา(เรตินา)เท่ากับ จอคอม 19 นิ้วแล้ว
                              ระยะระหว่างตากับจอ TV จะต้อง***งกว่า ซึ่งน่าจะทำให้สายตาสั้นช้ากว่าอีกด้วยครับ ถ้าต้องนั่งอยู่กับจอนานๆ

ซึ่งผมใช้เหตุผลนี้ในการซื้อ LCD MON. ขนาดใหญ่ขึ้นกว่าเดิม
                              แต่ผมยังไม่ซื้อ LCD TV ใหญ่มาแทนจอคอมเพราะมันแพงมาก แถมยังมี res. ที่ต่ำกว่าจอคอมด้วย
                              รุ่นที่ Res. สูงๆอย่างพวก HD มันยิ่งแพงมากเข้าไปใหญ่ ซื้อไม่ไหว

Comment

Working...
                              X