Announcement

Collapse
No announcement yet.

เน็ตหอจำกัดipจะแชร์เน็ตกันได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เน็ตหอจำกัดipจะแชร์เน็ตกันได้ไหม

ที่บ้านเป็นหอพักครับ เน็ตที่ใช้ มาเป็นสายแลน1เส้นครับต่อเข้ามาในห้องแล้วเสียบเข้าคอมเลย ก่อนที่จะใช้เน็ตได้ ช่างต้องเซ็ตipและปลดล็อกเน็ตให้ โดยเข้าไปที่เวบหอพักแล้วใส่usenameกับพาสก่อนถึงจะใช้ได้
    ปัญหาอยู่ที่ว่าผมมีคอม2เครื่องในบ้าน อยากจะแชร์เน็ตกัน ที่ผมคิดคือ
    ไปซื้อswitch สัก 8 พอท มา1ตัว สายแลนต่อตรง 2 เส้น
    เอาสายแลนที่ทางหอพักติดตั้งให้เสียบเข้ากับswitch แล้วต่อสายแลนแบบตรงเข้ากับคอม1 1เส้น
    แล้วเอาสายแลนต่อตรงอีกเส้นต่อเข้ากับรูswitchอีกรู แล้วมาเสียบเข้ากับคอม2
    1.อยากถามว่า วิธีนี้จะสามารถแชร์เน็ตได้ไหมครับ ผมกลัวว่าทางหอพักเขาจะล็อคipไว้ ทำให้เครื่องอื่นไม่สามารถใช้ได้นอกจากเครื่องที่เซ็ตไว้
    2.อุปกรณ์แค่นี้พอไหมครับ หรือว่าต้องซื้อเร้าเตอร์มาต่อ
    ขอบพระคุณครับ

ซื้อแลนการ์ดเพิ่มอีกใบ+สายแลนครอส
    วิธีทำดูกระทู้เก่าๆครับ

Comment

ผมก็ประสบปัญหาเหมือนกันเลยคับ ผมมีpc กะโน๊ตบุ๊ค ถ้าเราต่อเข้าเครือ่งในเครือ่งนึง อีกเครื่องจะเข้าไม่ได้เลย
      มันคงต้องมากรเซ็ทค่าอะไรสักอย่าง แต่ทำไม่เปงอ่ะ

Comment

ใช้การ์ดแลน 2 ใบ อันนึงเอาสายแลนเดิมต่อเข้า อีกอันก็ต่อกับคอมอีกเครื่อง ทำ ICS แชร์ไป
        เวลาจะใช้ก็ให้คอมเครื่องแรก login ก่อน แล้วก็จะใช้ได้ทั้ง 2 เครื่อง

ถ้าเข้าใจหลักการแล้วก็ลองทำได้เลย เพราะเราก็ไม่เคยทำ

Comment

ใส่การ์ดแลนอีกใบก่อน ในเครื่อง pc เวลาเล่น เครื่องพีซี ต้องเปิด และ login ก่อน เครื่อง โน๊ตบุค ถึงจะเล่นได้

วิธี หากระทู้เก่าๆ ครับ อธิบายมาหลายหนละ

Comment

Working...
          X