Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับประกัน Com7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับประกัน Com7

เมื่อวันที่ 25 ธันวาคม ที่ผ่านมาผมส่งเคลม PSU corsair AX860i ประกัน Com7 เพราะว่ามันทำคอมดับแล้วขึ้นไฟสีแดงที่ตัว PSU บูทใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม
    แล้ววันนี้ทาง Com7 ติดต่อมาบอกว่าเขาไม่มี PSU รุ่นเดิมเปลี่ยนให้ เขาเสนอให้เปลี่ยนเป็นยี่ห่ออื่น/รุ่นอื่น ซึ่งผมฟังจากตัวเลือกที่เขาเสนอมาแล้ว
    มันเป็นตัวที่คุณภาพแย่กว่ามากเมื่อเทียบกับตัวที่ผมส่งเคลมไป (เช่น Seasonic M12ii, Thermaltakeรุ่นอะไรซักอย่าง) ผมก็บอกปฏิเสธข้อเสนอนี้ไปแล้วเขาบอกว่าจะติดต่อมาใหม่

ผมขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยมีประสบการณ์แบบนี้หรือคนอื่นๆก็ได้ครับว่า ผมควรทำอย่างไรดี? เพราะ PSU ก็พึ่งใช้มาได้แค่ 4 ปีกว่าๆเหลือประกันอีกตั้งหลายปี รู้สึกโดนเอาเปรียบมากๆครับ

อัพเดท 17/01 : เจ้าหน้าที่ได้ติดต่อมายื่นข้อเสนอใหม่ คือเปลี่ยนเป็นรุ่น Seasonic Prime Gold 1000W ประกันนับต่อจากตัวเดิม ซึ่งผมได้ถามซ้ำไปว่ารุ่นเดิมไม่มีทางจะได้คืนเลยใช่ไหม?ได้แจ้งทาง Corsair หรือยัง? เขาตอบว่า "รุ่นเดิมไม่มีของเปลี่ยนแล้วและบอกว่าเป็นรุ่นที่เลิกผลิตแล้ว" ผมสงสัยว่ามันขยายเวลารับประกันรุ่น AXi เป็น 10 ปีแต่ตอนเลิกผลิตไปแล้วหรอ? ผมเลยต้องรับข้อเสนอไปเพราะมันโครตเสียเวลาและเสียความรู้สึก
    Last edited by PenQuiin; 18 Jan 2018, 11:19:57.

ถ้าจะให้เพื่อนสมาชิกช่วยตัดสินใจ ระบุรุ่น-ยี่ห้อที่ร้านนำเสนอมาด้วยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ถ้าจะให้เพื่อนสมาชิกช่วยตัดสินใจ ระบุรุ่น-ยี่ห้อที่ร้านนำเสนอมาด้วยก็ดีครับ
      ตอนนี้เขาเสนอมา 2 ตัวครับ Seasonic M12ii, Thermaltake Smart เขาบอกว่าจะติดต่อกลับมาใหม่

Comment

ยืนยันเอารุ่นเดิม (แต่ต้องขยันโทรตามหน่อย ไม่งั้นไม่มีทางได้)

Comment

กรณีนี้ตัดสินใจยาก

มันก็ต้องมีหักค่าเสื่อมสภาพตามเวลาหรือตามการใช้้งาน

1. ถ้าจะเอารุ่นเดิมก็อาจจะมีอาการเสียแบบเดิมในอนาคตก็ได้
          2. ถ้าจะเลือกเอายี่ห้ออื่นสเป็คอาจจะลดลงแต่กำลังวัตต์ต้องเท่าเดิม(มองว่าให้เค้าหักค่าเสื่อม คิดว่าเอามาทดลองใช้ดูประสิทธิภาพเมื่อมันไม่ดีเสียก็หักเงินออกไป) และถ้ายี่ห้อใหม่ที่ได้ประกันเต็มเริ่มใหม่มาชดเชย ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ

ความเห็นส่วนตัวผมเลือกข้อ2.
          Last edited by yotaus; 18 Jan 2018, 04:44:51.

Comment

Corsair AXi ยังไม่ได้เลิกผลิตนะครับ แต่คิดว่าคงไม่มีของในสต็อกมาเปลี่ยนเพราะไม่ได้นำเข้ามาแล้ว
            ถ้าอยากได้รุ่นเดิมยังไงลองติดต่อCorsairด้วยตัวเองดูครับ

Comment

ถ้าได้ Seasonic Prime Gold 1000W ก็พอจะคุ้มค่านะ
              แต่โดนลดGrade 80plusจาก Platinum >>เป็น Gold แต่ได้Power Outputเพิ่มขึ้นจาก 860W >>เป็น 1000W
              Last edited by lookdook; 18 Jan 2018, 12:54:39.

Comment

Originally posted by Indilinx View Post
                Corsair AXi ยังไม่ได้เลิกผลิตนะครับ แต่คิดว่าคงไม่มีของในสต็อกมาเปลี่ยนเพราะไม่ได้นำเข้ามาแล้ว
                ถ้าอยากได้รุ่นเดิมยังไงลองติดต่อCorsairด้วยตัวเองดูครับ
                ในเว็ปเขาบอกว่า RMA ต้องใช้ใบเสร็จหรือหลักฐานการซื้อผลิตภัฑ์ซึ่งผมไม่มีแล้วครับ แล้วผมก็ไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษด้วยเลยไม่อยากลอง
                Originally posted by lookdook View Post
                ถ้าได้ Seasonic Prime Gold 1000W ก็พอจะคุ้มค่านะ
                แต่โดนลดGrade 80plusจาก Platinum >>เป็น Gold แต่ได้Power Outputเพิ่มขึ้นจาก 860W >>เป็น 1000W
                ใจก็อยากได้ตัวเดิมแต่ไม่อยากเสียเวลาแล้วครับ ดูจากพวก feature ต่างๆ, load regulation, protection ก็ไม่ได้แย่กว่าตัวเดิมเลยตอบตกลงไป

Comment

Working...
                X