Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ

เปิดเครื่อง Computer แล้วมันทำงานปรกติ พัดลมทุกตัวหมุน (ระบายความร้อน CPU GPU)

แต่ที่มันไม่ปรกติคือ Peep Code ไม่ดัง BIOS ไม่ Boot ที่ Mornitor เหมือนเวลาที่เราเปิด

TV ที่รับสัญญาณจากเครื่อง Video ที่เรายังไม่ได้ใส่แผ่น (จอดำๆ ธรรมดา ไม่มีอะไรทั้งสิ้น)

ลองถอด RAM แล้วมใส่ใหม่แล้ว ไม่หาย

การ์ดจอ เคยลองเปลี่ยนแล้ว หาย แต่สักพัก ก็เป็นแบบเดิม

พัดลมระบายอากาศ ลองถอดแล้ว ทำให้เปิดติด(โดยส่วนตัวคิดว่ามันบังเอิญ)

OS ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน

Spec เครื่องผม P4HT 3.0 Ghz HDD 1 ตัว Sata DVD RW 1 ตัว Sata
    ATI 2600 XT 512MB / ATI EXTREME X550 (ตัวเก่าที่ลองเปลี่่ยนใส่)
    56k Internal Modem 1 ตัว Drive A 1 ตัว
    Kington DDR2 2GB Bus 667 2 ตัว
    Enermax 460 Watt

มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับว่า มันเป็นที่อะไร ตอนนี้ผมเดาเอาว่า ไม่ Mainboard ก็ CPU

ผมยังไม่เคยเจอกรณีที่สองอุปกรณ์นี้เสีย ทุกชิ้นส่วนใช้งานมาแล้ว 2 ปีครึ่ง มี PSU กับ VGA ที่

ใช้งานได้ครึ่งปี (VGA ตัวเก่าก็ 2 ปีครึ่ง) PSU เคยว่งเคลมแล้ว 1 ครั้ง เนื่องจาก ไม่ยอมจ่าย

กระแสไฟเอาดื้อๆ บางทีจ่ายลางทีไม่จ่ายเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง เพิ่งได้คืนกลับมาประมาณ 3 เดือน

ลืมบอกไปครับว่าครั้งแรก ที่เป็นอาการนี้คือ ในขณะที่ผมกำลัง Login Cabal Online เลือกตัวเสร็จแล้วกำลังรอ โหลดแม็บ Computer ของผม มันก็ค้างไป แล้วก็ตามมาด้วยอาการข้างบนเลยครับ

Comment

ไม่น่าจะเป็นที่ซอฟแวนะครับเพราะอย่างน้อยๆๆก็ต้องรันหน้าไบออสได้ ถ้ายังไงลองเทสตามนี้นะครับ

1. ถอดไฟเลี้ยง CUPออกครับแล้วเปิดเครื่องแล้วกดสวิทเปิดแช่ไว้หลังจากเปิดสักแปปนึง ถ้ากดไปสัก15วินาทีแล้วไม่ดับก็CPUลอดไปครับ

2. การ์ดจอ เปลี่ยนดูครับบางทีเป็นที่การ์จอบ่อยแบบติดปกติแต่ไม่มีอะไรดังเนี่ย
      3. สล๊อตการ์ดจอครับถ้าเทส2ตัวบนผ่านหมดเหลือไอ้นี้ตัวสุดท้ายแล้วครับเอาบอร์ดไปเครมได้เลย

Comment

อาการหนัก

Debug การ์ดเถอะครับ

Comment

บอร์ดอะไรง่ะ .... ดูๆแล้วคงไม่พร้อมบอร์ดซะหละมั้งเนี่ยะ

Comment

Mainboard P5LD2 Chipset 945P ครับ

Comment

ถ้าจะ mb

Comment

Working...
              X