Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ่านเมนบอร์ด มันหมดเร็วเป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ่านเมนบอร์ด มันหมดเร็วเป็นเพราะอะไรครับ

คือเครื่องน้าผม ผมเปลี่ยนให้ แต่3-4เดือนก็หมดแล้วอะ
    mb ของ asus p4s800d อะ นานแล้วนะ น้าบอกมันหมดเร็วมาตั้งแต่ที่ซื้อมาแล้วอะ
    น้าบอกตอนแรกก็โทรตามช่าง ช่างมันเปลี่ยนให้แล้วก็บอกว่าถ้าเป็นอีกก็ให้กด f2 เพื่อให้เข้าวินโดได้
    น้าผมก็กด f2 อย่างเดียวเลย แล้วผมดีช่วงนี้ผมมาอยู่กับน้าผมเลยเปลี่ยนให้ แต่ก็ตามที่บอก3-4 เดือนก็หมดแล้วอะ
    เลยอยากรู้มันเป็นเพราะอะไร แล้วจะมีปัญหาอะไรป่าวอะ แต่ตอนนี้มันหมดประกันแล้วนี่ดิเลยไม่รู้จะทำไง

เป็นถ่าน CMOS ยี่ห้ออะไรเหรอครับ

เคยเป็นเหมือนกันใช้อยู่ยี่ห้อหนึ่ง ตอนนั้นไม่ประสีประสารู้แค่ว่าหมดก็เปลี่ยน ตอนหลังถึงได้มมารู้ว่ามันไม่หมดเร็วขนาดนั้น(บางคนใช้ 4-5 ปี ด้วยซ้ำไป) เลยลองเปลี่ยนยี่ห้อใช้...อ้าวหายแหะ

Comment

ถ่านต้องเป็นแบบ recharge นะครับ เพื่อนบอกมาผมก็ไม่เคยสังเกตุว่ามันมีแบ่งประเภทด้วย นึกว่ามันรีชาร์จทั้งหมด

Comment

แล้วแบบ recharge นี่มันดูไงครับ แล้วมียี่ห้อไรแนะนำป่าวอะ
        แปลว่าร้านแถวบ้านน้ามันไม่ใช่แบบ recharge เหรอนี่ พึ่งรู้นะเนี่ยว่ามันมีแบ่งประเภทด้วย

Comment

ของผมก็หมดเร็วฮับ
          เปิดเครื่องทุกครั้งต้องเข้าไปตั้ง raid ใหม่หมด
          -*-
          ก็ทนใช้ไป เลยไม่ได้ปิดเครื่องเท่าไหร่เลย

Comment

ผมใช้มา 5 ปียังไม่หมดเลย เครื่องเก่าอ่ะ เหอๆ

Comment

เมนบอร์ดไม่ประหยัดไฟเบอร์5

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                เมนบอร์ดไม่ประหยัดไฟเบอร์5

มีถ่านแบบ rechargeable ด้วยเหรอครับ ผมนึกว่ามันเป็นแบบใช้แล้วหมดไปเหมือนถ่านธรรมดา

อ้อ แล้วไม่ทราบว่าถ้าตั้งค่าบ่อยๆแล้วถ่านจะหมดไวเหมือนกับถ่านเซฟเกมที่อยู่ในตลับ gameboy หรือเปล่านะครับ ถามดูเฉยๆน่ะครับ

Comment

recharge ไม่เคยได้ยินเลยนะครับ
                  ถ่านเมนบอร์ดมันจะเป็นเม็ดกระดุมใหญ่ๆ แบบใช้หมดแล้วเปลี่ยนไม่มี recharge ครับ ส่วนใหญ่ใช้อย่างต่ำน่าจะเป็นปีครับ
                  ที่ใส่แล้วหมดเร็วเคยถามช่างที่พันทิพย์ เค้าบอกว่าเป็นเพราะมีไฟรั่วครับ ถ่านเลยเสื่อมเร็ว

ปกติเวลาปิดเครื่องถอดปลั๊กเลย หรือว่าแค่ปิดสวิต์ชครับ
                  ถ้าไม่ได้ถอดปลั๊กลองเอาไขควงวัดไฟ มาจิ้มใส่หลังเคสดูว่ามีไฟวิ่งเข้ามาอยู่หรือเปล่า ถ้ามีลองกลับหัวปลั๊กไฟดูครับ

เพิ่มเติมอีกนิด อาจลองหาแบตมียี่ห้อมาลองเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ เช่น ของ panasonic ครับ
                  เพราะบางทีแบตจีนบางครั้งไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไหร่
                  Last edited by Captain MiKE; 16 Jan 2010, 14:24:21.

Comment

ถ้าหมดเร็วน่าจะของปลอมนะครับ...ของผมมากกว่า 5 ปี

Comment

ผมก็ไม่เห็นเคยหมดนะ

Comment

เพิ่งเปลี่ยนไป ครั้งแรก ตอน เดือนที่แล้ว คับ ตั้งแต่ซื้อ mb มา ประมาณ 3-4 ปี แล้ว เพิ่งจะได้เปลี่ยน

ตอนนี้จะหมดดีแล้วคับ เน่ามากๆๆ ไม่รู้โดนหลอกขายรึป่าว 3 เดือน เอง

เดี่ยวนี้ ต้องกด F1 กดเข้าวินโดส และต้อง ตั้งวัน เดือน ปี และเวลา ตลอดเลย หลังเข้าวินโดส ได้

Comment

เปิดเครื่องตลอดครับ 24ชั่วโมง/7วัน/30วัน/365วัน ปิดพักซัก 3 ชั่วโมง

ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ

เครื่องลูกในร้าน บางเครื่องหมดไว มาก

ลองแกะมาประกอบใหม่ ก็พออยู่ได้นานหน่อย

ตามที่ท่านข้างบนว่าไว้คือ ไฟมันรั่วครับ

Comment

บอร์ดเก่าผมใช้มา7ปี ยังไม่มีทีท่าว่าจะหมดเลยนะครับ

Comment

บอร์ดเก่าผมก็ประมาณ 3 ปี ยังไม่เคยหมดเลยครับ ใช้ตั้งแต่แกะกล่องบอร์ดเลยอะ

Comment

Working...
                              X