Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดคล๊อกช่วยดูทีครับ กับ ECS A780

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดคล๊อกช่วยดูทีครับ กับ ECS A780

เห็นคนอื่นเค้าแรงกัน เลยอยากลองคล๊อกดูมั้งอ่ะครับ ช่วยแนะนำทีครับว่าต้องปรับอะไรเพิ่มอีกมั้ง
    คือตอนนี้ผมปรับแล้วมี

1. ผมปรับ Bus speed เพิ่มจากเดิม 200 ---> 217
    2. เพิ่ม Vcore Volttage จากเดิม 0----> 8
    3. เพิ่ม DIMM Volttage จากเดิม 12---->14
    4.ส่วนในหมวดคอนฟิกแรม (Advace chipset) ผมไม่ได้ปรับไรเพิ่มครับ
    มันเป็น Auto / Enable หมดทุกอันเลยครับ

ช่วยบอกทีนะครับ ควรทำไรเพิ่มอีก ซิงค์ cpu เดิมๆ จะทำได้ถึง 3.3 ไหมครับ
    เเละมันควรมีอุณหภูมิเท่าไรครับ แล้วมีโปรแกรมไรเทสดุว่ามีสเถียรหรือเปล่าครับ อยากคล๊อกได้แบบธรรมดาพอ ไม่อยากให้มันแรงมากไปครับ

ปล.อยากได้คนแนะนำครับ ผมขออีเมล์ทีนะครับ ขอบคุณครับ

ลองดู
    ขอเอามาลงหน่อยคับจะได้เป็นแนวทางกับ สาวก ECS BlackSeries

ลองดูนะครับ เป็น V.1.0 ไม่ได้ทำการ Update Bios ใดๆ

ที่ Advanced Setup
    HT Frequency 1 GHz
    AMD C&Q Disable

ที่ Advanced Chipset
    DRAM Frequency Manual
    Memclock Value 400 คือแรมวิ่ง800 , 333คือแรมวิ่ง667 ลอง400ก่อนครับ ถ้าไม่ไหวค่อย333
    DRAM Timming Mode DCT 0
    CAS 5
    TRCD 5
    TRP 5
    TRTP 15
    TRAS AUTO
    TRC 19
    HT Timming 2T
    ตัวอื่นปรับเป็น AUTO หมด ( การปรับ CL RAM ปรับตามแรมที่ใช้ อันนี้เป็นRAMบ้านๆ Kingston)

Share Memory 64 MB หรือลองปรับค่าอื่นดู 128 256 512

Frequency/Voltage Control
    CPU Voltage ปรับได้ 1 ถึง 63 1=0.004V. ปรับ30= 0.12V. นำมา+กะไฟเดิม 1.30V.= 1.420V.
    DIMM Voltage ปรับได้ 1 ถึง 63 1=0.01V. ปรับ32= 0.32V. นำมา+กะไฟเดิม 1.88V.= 2.20V.
    CPU Overclock Function Enable
    ใส่บัสได้เลยครับ เริ่มที่ 200 ค่า Defult ปรับทีละ5 ดันไปเรื่อยๆครับ จนดับ หรือ Boot ไม่ขึ้น ต้อง Clear Bios แล้วลดมาบัสที่สุดท้ายที่ Bootผ่าน ดันBusไปจนไปไม่ไหวจะได้รู้ว่าเครื่องท่านไปได้เท่าไหร่ แต่เด๊วก่อน มันอาจจะไม่เสถียร ต้องลองเทสว่าเครื่องท่านเสถียรที่จุดไหนถ้าเทสไม่ผ่าน ลดบัสลงมาทีละ 5 ครับจนเทสผ่าน ก็ใช้จุดนั้นครับ อีกอย่าง ลองดูเรื่องความร้อนด้วยนะครับ

-----------------
    เคดิตจากท่าน boyro
    แต่ก่อนผมก้อเคยใช้ ตัวนี้ มันน่าจะไปได้ซัก 3.3 ไม่เกิน 3.6 คับคู่นี้

Comment

เมนบรอดเป็นตัวธรรมดา หรือ Ultra ครับ ถ้าตัวธรรมดา ก็ระวังไว้นิดนึง เพราะมันรองรับ CPU แค่ 95W แต่ท่านใช้ 6000+ CZ ที่เป็น 125W หลายๆท่านใส่ได้ OC ได้ไม่มีปัญหา แต่บางท่านก็มีปัญหา ข้อเสียของ ECS Black คือลดตัวคูณไม่ได้ ถ้าCPU ไม่ใช่ตัว BE 3.25G ของท่านถือว่าแรงแล้วครับ ใช้งานจริงๆก็ประมาณนี้แหระครับ ส่วนเรื่องอุณหภูมิ เท่าที่ผ่านมือมาหลายตัว ECS Black เซนเซอร์ตรวจจับอุณภูมิ มันเพี้ยนทุกตัวครับ แม้กระทั่งดูจากBIOS

Comment

Working...
      X