Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับแผ่น CD & DVD หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับแผ่น CD & DVD หน่อยคับ

ขอความรู้เกี่ยวกับแผ่น CD & DVD หน่อยคับ

คือผมจะซื้อแผ่น CD & DVD มาใช้อ่ะคับ
    ใช้เบิร์นข้อมูลเก็บไว้ อยากให้มันเก็บได้นานๆอ่ะคับ

ช่วยแนะนำหน่อยคับว่า ยี่ห้อไหน ดีกว่ากัน ช่วยเรียงลำดับให้หน่อยคับ

แล้วเปรียบเทียบกับราคา ว่าอันไหนคุ้มกว่ากันอ่ะคับ

ขอบคุนมากๆๆๆๆเลยคับ

รู้อยู่อย่างเดียวว่า princo มันถูก ให้มองข้ามยี่ห้อนี่ไปเลยครับ
    ส่วนตัวไหนดี เรื่องนี้มันแล้วแต่คนแฮะ รอท่านอื่นละกัน หุหุ

Comment

มองข้าม princo คับ

แต่อยากรู้ยี่ห้ออื่น ๆ เช่น Sony TDK ไรพวกนี้อ่ะคับ ละก้ออื่นๆ ด้วย

ขอบคุนคับ

Comment

โซนี่ อย่างห่วยครับ อย่าไปแตะเชียว ราคาของแผ่นโซนี่สามารถซื้อแผ่นเทพมาใช้ได้เลยครับ ทั้งที่คุณภาพมันห่วย

แผ่นเทพในตำนานคือ ไทโย ยูเดน ครับ มีทั้งยี่ห้อของตัวเองและผลิตให้คนอื่นเอาไปพะยี่ห้อขาย TDK มีบางรุ่นที่ให้ ไทโยยูเดน ทำให้ด้วยครับ
        ที่อยู่ในระดับเดียวกัน ก็คือ Verbatim กับ Mitsubishi ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับรุ่นอีกนะครับ เพราะทั้ง 2 ยี่ห้อนี้มีการจ้าง บ.อื่นมาผลิตแล้วพะยี่ห้อตัวเองขายในราคาถูกด้วย(แต่ก็ยังแพงเพราะแบรนด์) แต่แผ่นที่ผลิตเองนี่เทพครับ (เหมือนจะเคยอ่านมาว่า Verbatim ก็จ้างให้ Mitsubishi ผลิตแผ่นมาพะยี่ห้อขายนะครับ)

เคยมีบทความเรื่องแผ่น DVD ด้วยนี่ละครับแต่จำไม่ได้แล้วอยู่ไหน

Comment

แนะนำ smart buy แล้วกันครับ คุณภาพใช้ได้ราคาไม่แพง
          -------------------
          ผมลองมาเกือบหมดทุกยี่ห้อที่มีขายแล้วครับ ตั้งแต่แพงๆไปถึงราคาถูกๆ
          -------------------
          สมาร์ทบาย ผมใช้มาราคาปานกลาง แต่เก็บไว้ได้นานเหมือนพวกยี่ห้อดังๆ

Comment

ขอบคุนมากกกกกกกกกกเลยคับ

สำหรับทุก ๆ ๆ ความเห็น

ได้ความรู้มากเลยยยยยยยย

Comment

RiTEK เขาบอกมาว่าไรท์หนังดีมาก ราคา 50 แผ่น 475 มั๊งนะ

http://www.ritek.com

มีเว็บให้ดูนะ ลองดู ปกติใช้ Princoไม่มีปัญหานะครับผมไรท์หนังและ ไฟล์ต่างๆบ่อยๆด้วย แต่ถ้า ไฟล์สำคัญ จะใช้แผ่น RiTEK เสมอ

Comment

แล้วแผ่นท่ีไว้ี่ใชเป็นแผ่น Boot ยี่ห้อไหนดีสุดครับ

Comment

ยี่ห้อแผ่นที่เลือก ต้องดู writer ด้วยนะคับ บางตัว write แผ่น princo ไม่ได้ก็มี บางตัวก็อ่านไม่ได้ แต่ผมแอบมาเชียร์ KONCO คับ ต้องแบบวงกลางแผ่นใส มี serial สีดำ แผ่นแรกกะแผ่นสอง ต้อง serial ไม่ซํ้ากันด้วย (ส่องกันเมื่อยคอเรย ) 50 แผ่น 420B คับ

Comment

ง่ายๆ ที่ซื้อดูแล้วแพง มันต้องดีแน่ เจ้าของมันไม่โกงหรอก

Comment

ผม TDK ตลอดการครับ ถ้าใช้เก็บสำคัญๆ

Sony ห่วยจริๆง RW ผมพังไป 2 อันแล้วเซง

ในขณะที่ TDK ยังใช้ดี

Princo เลิกใช้ครับ เข็ดกับ CD

Comment

เอ่อ เพิ่มเติมอีกหน่อยนะ ของผม Write แต่ DVD ครับ ไม่นับ CD

ปล.Princo CD ห่วยแตกมาก

Comment

ใช้ของ DOX แบบ 8X ครับไรด์ ไม่เคยเสียซักแผ่นลองกันเครื่องหลายๆยี่ห้ออ่านได้หมดราคาไม่แพง
                          (แต่แบบ 16X ห่วยครับไรด์เสียเยอะ แม้จะไรด์ที่ความเร็วต่ำ)
                          ถ้าอยากใช้ไรด์แบบความเร็วสูงๆ ต้องมองยี่ห้ออื่นครับ เช่น TDK BENQ พวกนี้ใช้ดีแพงไปนิดหน่อย

Comment

เครื่องไรท์สำคัญพอๆกัน+ซอฟแวร์ที่ไม่มีปัณหา
                            [ผมใช้nero7เสียเยอะแต่อาจเป็นเพราะผมลง-ลบ โปรแกรมต่างๆบ่อย -
                            กลับมาใช้nero brun.6 ไม่ค่อยมีปัญหา
                            แผ่นprinco ไรท์ไว้ร้อยกว่าแผ่นยังเปิดดูได้ทุกแผ่นแม้มีรอยเยอะ
                            แต่ตอนไรท์แผ่นเสียเยอะเหมือนกัน

verbartim :หลอดแรกเจอเสียแบบไม่ได้ทำไรเลย8-9แผ่นนี่เเหละคือเครืองมันมองไม่เห็น
                            เปลี่ยนไดรท์ก็เหมือนเดิม เลยเปลี่ยนร้านซื้อเพราะใจยังชอบver.อยู่แต่ก็มีี้เสีย5แผ่น
                            เกือบลืมบอกแผ่นverbartimที่ไรท์เก็บไว้ข้อมูลหายไป2แผ่นแล้ว
                            ที่บอกมาไม่ได้มาดิสเครดิสver.นะครับเพราะผมก็ยังใช้อยู่
                            ส่วนมากver.ทีขายบ้านเราจะmade in thaiwan จัดว่าเกรดดีทีเดียว
                            ลองอ่านของหลอดยูทีเว็บ thaidvd.netมีเรื่องแผ่นละเอียดครับ
                            เว็บขายแผ่น ผมเคยสั่งของthani กับข้างล่างครับส่งเร็วดี
                            http://www.dvdr2u.com/subcategory.aspx?subcatid=64

+++ ที่ผมพูดถีงนี่แผ่นdvd ครับผม +++
                            Last edited by namek; 24 Sep 2007, 22:11:20.

Comment

ของผมใช้ Verbatim ไร้ท์หนังเก็บครับ 50 pcs. 650.-

Comment

Working...
                              X