overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ** ขอคำแนะนะเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ.....

OverclockZone Member park1255's Avatar

Default ** ขอคำแนะนะเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ.....

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
    คือว่าจะให้พวกคุณๆท่านๆแนะนำนะครับ คือผมจะเปลี่ยนแรม , การ์ดจอ , HDD อะครับให้มันมากกว่านี้

สเปกเครื่องของผม(ของเก่า เครื่องก็เก่าด้วย 6-7 ปีละ)
    Intel Pentium 4 windows xp
    HHD 40 GB.
    CPU 2.4 GHz
    RAM 256 MB.DDR
    Display SIS Xabra 32 MB.Rev 01(ไม่แน่ใจนะครับว่าเป็น AGP หรือ PCI-E
    อะครับ แต่เก่ามากแล้ว)
    Sound SIS 7012 Wave on board
    Main Board ECS SIS 648 FX

สเปกที่อยากได้อยากเปลี่ยน(ช่วยบอกราคาสรุปหน่อยนะครับ)
    Intel Pentium 4(เปลี่ยนไม่เปลี่ยนได้หมดครับ)
    HHD 160 GB.(กำลังดีครับ)
    CPU 2.4 GHz (เปลี่ยนไม่เปลี่ยนได้หมดครับ)
    RAM 1 GB.(กำลังดีครับ)
    Display การ์ดจอ 256+ MB.(ขอให้ 256+ หรือ 256 พอแล้ว ให้เล่นเกม nfs carbon / call of duty 2-3 / BF 2142 / ทรานฟอร์เมอร์ เป็นต้น ....อะไรประมาณนี้อะครับ เอาเล่นเกมหนักๆเจ๋งๆได้รองรับเกมเยอะทั้งใหม่และเก่ากราฟฟิกดีเล่นแล้วไม่มีปัญหาไม่มีกระตุก ลื่น..ไม่ต้องแรงมากเอากลางๆเกือบๆสูงแต่ไม่สูงมากนะครับ)
    Sound (เปลี่ยนไม่เปลี่ยนได้หมด **แล้วเกมใหม่ๆนี้ต้องใช้ sound ใหม่เพื่อรองรับเสียงเกี่ยวกับเกมใหม่หรือป่าวครับ)
    main borad (เปลี่ยนไม่เปลี่ยนได้หมดครับ **แล้วเกมใหม่ๆนี้ต้องใช้เมนบอร์ดเพื่อรองรับเกมใหม่ๆเกี่ยวไหมครับ)

** จริงๆที่อยากเปลี่ยนแค่ ** HDD/RAM/VGA CARD** (หลักๆนะครับจริงๆเปลี่ยนแค่นี้ก็พอ นอกนั้นใช้ของเก่าพอเล่นเกมใหม่ๆได้กลางๆหรือเกือบๆสูงก็พอใจแล้วครับ)
    ช่วยรวมราคาที่ผมจะเปลี่ยนหน่อยนะครับ

คือว่าที่ไม่อยากเปลี่ยนทั้งหมดคุณพ่อจะว่าเอานะครับ เอาพอประมาณอะนะครับพอเล่นเกมใหม่ๆได้กลางๆเกมใหม่เจ๋งๆได้พอแล้วครับ...............(เครื่องเก่ามากๆๆๆๆๆแล้วด้วย)

**คำถามเพิ่มเติมช่วยตอบหน่อยนะครับ.....
    - hdd 40 gb.อันเก่าของผมจะเอา 60 gb. มาใส่เพิ่งอีกตัวได้หรือครับ ไม่อยากลบข้อมูลล้างข้อมูล hdd 40 gb. อันเก่าของผมออกและอยากประหยัดด้วยครับ
    - แรม 256 เมกของผมจะเอา 1 gb. มาใส่เพิ่มได้หรือป่าวครับใส่เป็น 2 แถวอะครับเพาะของผมเป็น ddr อะครับไม่รู้ว่าจะใส่ได้หรือป่าว
    - ตัวการ์ดจอของคอมนี่อยู่ส่วนไหนอะครับ อยู่ที่ตัวจอคอม หรือ อยู่ที่ cpu อะครับ

มีแค่นี้ละครับที่จะถาม ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ปล.แล้วถ้ามีอันไหนควรจะเปลี่ยนแนะนะเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ ขอบพระคุณอย่างสูง ที่รบกวนเวลาท่าน .......
    **** * ย้ำนะครับ เล่นเกม เล่นเกม และใช้งานทั่วๆไปเล่นเน็ต ฟังเพลง ...........* *****

OverclockZone Member moonhunter's Avatar

งบเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member park1255's Avatar

ไม่เกิน 7000 บาท .ครับเฉพาะ HDD/RAM/VGA CARD นะครับ
    ** ลืมถามไปครับถ้าเครื่องเก่าผมใช้การ์ดจอสกุลAGP จะเปลี่ยนไปใช้สกุล PCI-E ได้ไหมครับ บอกทีครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

ผมว่านะเปลี่ยนใหม่หมดเลยดีกว่าคับกัดฟันเก็บเงินเพิ่มแล้วท่านจะได้เครื่องแรงๆสมใจอิอิ

งืมเห็นด้วยนะครับเก็บเงิน เปลี่ยนใหม่ยกชุด เปลี่ยน DDR ไปก็เท่านั้น สมัยนี้คอมระดับนี้ ถ้าจะเปลี่ยน เอาแบบยกชุดเลย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

นี้ความคิดผม

สเปกเครื่องของผม(ของเก่า เครื่องก็เก่าด้วย 6-7 ปีละ)
    Intel Pentium 4 windows xp อะไรเนี้ยตัวนี้ งง ตัวเดียวกับ CPU 2.4 เปล่าหว่า
    HHD 40 GB.
    CPU 2.4 GHz ขาย 1000
    RAM 256 MB.DDR ขาย 250
    Display SIS Xabra 32 MB.Rev 01(ไม่แน่ใจนะครับว่าเป็น AGP หรือ PCI-E ขาย 250
    อะครับ แต่เก่ามากแล้ว)
    Sound SIS 7012 Wave on board
    Main Board ECS SIS 648 FX ขาย 600

= 2100 + 7000 จะมีประมาณ 9000 สบายๆ+หาเงินมาอีกสัก พันกว่าบาท
    E2140 2500
    ASROCK CONROE1333/667 2000
    RAM ROX 667 512x2 1400
    HDD 160G 2000
    PCI-E GF7300HT DDR3 2500 ตัวนี้ปรับเกมสกลางๆ ไม่มีกระตุกครับ

แรงกว่าของเดิมคนละเรื่องแล้ว

**คำถามเพิ่มเติมช่วยตอบหน่อยนะครับ.....**

1 - hdd 40 gb.อันเก่าของผมจะเอา 60 gb. มาใส่เพิ่มอีกตัวได้หรือครับ ไม่อยากลบข้อมูลล้างข้อมูล hdd 40 gb. อันเก่าของผมออกและอยากประหยัดด้วยครับ(หรือต้องซื้ออันใหม่มาใส่)

2 - แรม 256 เมกของผมจะเอา 1 gb. มาใส่เพิ่มได้หรือป่าวครับใส่เป็น 2 แถวอะครับเพาะของผมเป็น ddr อะครับไม่รู้ว่าจะใส่ได้หรือป่าว(หรือว่าต้องซื้ออันใหม่มาใส่)

3- ตัวการ์ดจอของคอมนี่อยู่ส่วนไหนอะครับ อยู่ที่ตัวจอคอม หรือ อยู่ที่ cpu อะครับ

4- แล้วสมมุติว่าการ์ดจอ GF7300HT DDR3 อย่างนี้อะครับตัว DDR 3 หมายความว่าอย่างไรอะครับ หมายความ ว่าใส่การ์ดจอตัวนี้ได้ 3 ตัวหรือป่าวครับ ใช่ไหมครับ

5- การ์ดจอสกุล AGP กับสกุล PCI-E ต่างกันอย่างไรอะครับ

6- เครื่องเก่าผมใช้การ์ดจอสกุลAGP จะเปลี่ยนไปใช้สกุล PCI-E ได้ไหมครับ

7- แล้วที่ท่านบอกว่าให้เอาเครื่องเก่าไปขายจะไปขายที่ไหนอะครับ ร้านพันทิพย์ร้านไหนอะครับ ร้านที่จะซื้อให้เขาประกอบขายให้เขาได้หรือป่าวครับ

** ขออภัยทีนะครับที่ถามเยอะไปยังไงก็ช่วยตอบเถอะนะครับ คาใจมานานละครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับที่เสียเวลามาตอบผม ขอบคุณอีกครั้งครับ. **

Bookmarks

Bookmarks