Announcement

Collapse
No announcement yet.

AsRock AliveNF6G-VSTA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AsRock AliveNF6G-VSTA

1.จะให้บูทจาก Flash Drive ต้องเซ็ตไบออสยังไงครับ
    2.จะต่อสาย USB ที่มีอยู่หน้าเครสเข้าบอร์ดต่อยังไงครับ

*ปล คู่มือบอร์ดรุ่นนี้มีข้อมูลน้อย แต่มากภาษา

พวก asrock ต้องกด F11 ตอนบูตมั้ง แล้วก็เลือก USB เอา เพราะจากที่ใช้มาต่อให้เซ็ตไบออสยังไงก็ต้องกด F11 อยู่ดี ส่วนสาย USB ลองเทียบ หัวกับขั้วจั๊มเปอร์ดู ตำแหน่งนั้นบนแผ่นปริ๊นท์(PCB) จะมีเขียนไว้แล้ว แต่ถ้าสายของคุณมันแยกมาหลายๆ หัวล่ะก็ อันนี้ยากจริงๆ ครับ ต้องหาคู่มือเมนบอร์ดรุ่นเก่าๆ มาดู

Comment

เสียบไล่สายจากสีคือ สายเคสจะมี 4 สี เสียบไล่ไปเลย แดง-ขาว-เขียว-ดำ ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูครับ

Comment

จะเห็นว่า หัวเสียบบนบอร์ด จะหายไปขานึงนะครับ ส่วนอีกขาที่อยู่โดดๆไม่มีคู่จะเป็นขาที่ไม่ได้ใช้(NC) ขาใช้จริงๆมี 4 ขา
          ขาทั้งล่างและบน ด้านที่อยู่ติดกับด้านที่แหว่ง เป็นขาGND

ให้ไล่แบบนี้คือ เรียงจากด้านที่ไม่แหว่ง ไปด้านแหว่ง คือ VCC+ /Data-/ Data+ /GND(-) นะครับ เหมือนกันทั้งสองชุดบนและล่าง

ปล..เมนบอร์ดแทบทุกรุ่น เก่า-ใหม่ จะเรียงแบบนี้หมด

Comment

Working...
          X