Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต้องดูด้วยครับว่า ซ่อมเฉพาะทางด้วยหรือเปล่าพวก MB อันนี้ค่าอุปกรณ์ซ่อมต้องแพงหน่อย

แต่ถ้าซ่อมทั่วๆไป อัปเกรด ลงโปรแกรม มันไม่ต้องไช้ทุนสูงครับ มีแค่แรกๆ ต้องหาของมาจัดร้านหน่อย

ทำเลดีๆ เปิดแรกๆไม่ต้องเอากำไรมากครับ เช่นลูกค้าเอามาไห้ลงโปรแกรมนิดๆหน่อยๆ ไม่ต้องคิดเงินครับ แล้ว

เขาจะมาร้านเราอีกบ่อยๆ เพราะคนมีคอมต้องซ่อมบ่อยๆ เขาจะเป็นลูกค้าประจำไปเลย

Comment

เปิดแถวไหนอะครับ ผมอยากไปช่วย หาประสบการ์ณ งิงิ

Comment

สู้ๆครับ

Comment

เข้ามามาให้กำลังใจง่ะ ก็มีหมดแล้วเหลีออีกอย่างเดียว ไม่ลองไม่รุ้อ่ะ

Comment

ต้องจดทะเบียนการค้าด้วยนะครับ..สำคัญมาก

เวลาจะทำธุรกรรมอะไร(กู้เงิน ซื้อบ้าน ผ่อนรถ อีออน 555) ถ้าคุณไม่ได้ทำงานประจำหรือมีสลิปเงินเดือน..จะกู้ยากมากๆๆๆหรือไม่ได้เลย

ดังนั้นทะเบียนการค้าสำคัญมากมันจะเป็นหลักฐานว่าคุณมีงานทำจริง......

อันนี้ซีเรียชเลยนะครับสำหรับคนไม่ได้ทำงานประจำและเป็นเจ้าของกิจการเอง

ถ้าคุณไม่จดอีกหน่อยคงเศร้าแน่นอน ค่าจดเมื่อ 6 ปีที่แล้ว50บ.(ร้านผม)
            (ภรรยาผมอยู่ฝ่ายสินเชื่อครับ)
            Last edited by xdd; 5 Oct 2007, 00:32:36.

Comment

อยากเปิดเหมือนกันคับ แต่ไม่มีทุน

Comment

อยากเปิด ด้วย ไม่อยากเป็นลูกจ้างล่ะ เบื่อๆๆๆ

Comment

เอาใจช่วยอีกแรงนะครับท่าน

ผมเองก็อยากเปิดเหมือนกัน แต่ติดที่เงินทุน ตอนนี้ก็นั่งซ่อมเครื่องเพื่อนๆ คนรู้จักในซอย เท่านั้นครับ

ไอ้เราจบนิเทศ กลับชอบคอมซะได้ 55555

Comment

อ่านคอมเม้นจนครบทุกคนแล้ว ++

ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ เป็นนายของตัวเอง++
                    ตอนนี้ผมอายุ 25 ผมทำงานประจำไปด้วย และติดป้ายเล็กๆ รับซ่อมคอมแถวฝั่งธน
                    ตั้งแต่ติดป้ายมาประมาณ 4-5 เดือน ลูกค้าในซอยมาใช้บริการ เกือบ 20 คนแล้วครับ
                    ทำงานประจำ จัน-ศุกร์ เสาร์-อาทิตย์หยุด ผมก็เอา เวลา 2 หยุด 2 วันและตอนเลิกงาน เจียดเวลาไปซ่อม
                    ถ้าลูกค้ายกมาที่ร้าน++ อิอิ

ถึงผมจะไม่มีงานซ่อม แต่ผมก็มีงานประจำ++
                    แต่ในความคิดของผมในอนาคต อยากเปิดร้านซ่อมคอมที่ต่างจังหวัด ตอนนี้ก็เลย เก็บเงินหาทุนเล็กน้อย กะว่าทำร้านเล็กๆที่นั่น
                    บางคนอาจคิดว่า ทำงานประจำก็ดีอยู่แล้ว แต่ผมคิดว่าผมคงไม่เป็นลูกน้องตลอดชีวิตแน่ๆ ต้องออกมาทำอะไรบางอย่าง

ที่ผมคิดไว้นะครับ
                    1. รับซ่อมคอม
                    2. รับประกอบกอมคอม
                    3. ถ่ายเอกสาร
                    4. เปิดร้านเกมส์ซัก 5-10 เครื่อง (อันนี้ไม่แน่นอนครับ ต้องดูสถานะการณ์งบประมาณ)
                    5. ขายคอมและอุปกร์เสริมต่างๆ สั่งจาก dealer ไม่ต้อง stock ของ มีเล็กๆน้อยของที่จำเป็น
                    6. print งาน

** ผมคิดว่าทำแบบผสมหลายๆอย่าง น่าจะดีนะครับ เผื่อไม่ได้เงินส่วนนี้ อาจจะรายได้จากอีกส่วน ในความคิดของผมนะครับ
                    และส่วนตัวผมชอบชีวิตแบบพอเพียง ว่างๆก้อจะปลูกผัก เลี้ยงปลา ผมคิดว่าแค่นี้ก้อมีความสุข ถึงจะไม่รวยแต่เราได้อยู่กับครอบครัว

ถ้าผิดพลาดประการใด ขอคำชี้แนะด้วยครับ ผมมือใหม่......แต่มีเป้าหมายเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ อิอิ

Comment

Originally posted by max_nk View Post
                      อ่านคอมเม้นจนครบทุกคนแล้ว ++

ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ เป็นนายของตัวเอง++
                      ตอนนี้ผมอายุ 25 ผมทำงานประจำไปด้วย และติดป้ายเล็กๆ รับซ่อมคอมแถวฝั่งธน
                      ตั้งแต่ติดป้ายมาประมาณ 4-5 เดือน ลูกค้าในซอยมาใช้บริการ เกือบ 20 คนแล้วครับ
                      ทำงานประจำ จัน-ศุกร์ เสาร์-อาทิตย์หยุด ผมก็เอา เวลา 2 หยุด 2 วันและตอนเลิกงาน เจียดเวลาไปซ่อม
                      ถ้าลูกค้ายกมาที่ร้าน++ อิอิ

ถึงผมจะไม่มีงานซ่อม แต่ผมก็มีงานประจำ++
                      แต่ในความคิดของผมในอนาคต อยากเปิดร้านซ่อมคอมที่ต่างจังหวัด ตอนนี้ก็เลย เก็บเงินหาทุนเล็กน้อย กะว่าทำร้านเล็กๆที่นั่น
                      บางคนอาจคิดว่า ทำงานประจำก็ดีอยู่แล้ว แต่ผมคิดว่าผมคงไม่เป็นลูกน้องตลอดชีวิตแน่ๆ ต้องออกมาทำอะไรบางอย่าง

ที่ผมคิดไว้นะครับ
                      1. รับซ่อมคอม
                      2. รับประกอบกอมคอม
                      3. ถ่ายเอกสาร
                      4. เปิดร้านเกมส์ซัก 5-10 เครื่อง (อันนี้ไม่แน่นอนครับ ต้องดูสถานะการณ์งบประมาณ)
                      5. ขายคอมและอุปกร์เสริมต่างๆ สั่งจาก dealer ไม่ต้อง stock ของ มีเล็กๆน้อยของที่จำเป็น
                      6. print งาน

** ผมคิดว่าทำแบบผสมหลายๆอย่าง น่าจะดีนะครับ เผื่อไม่ได้เงินส่วนนี้ อาจจะรายได้จากอีกส่วน ในความคิดของผมนะครับ
                      และส่วนตัวผมชอบชีวิตแบบพอเพียง ว่างๆก้อจะปลูกผัก เลี้ยงปลา ผมคิดว่าแค่นี้ก้อมีความสุข ถึงจะไม่รวยแต่เราได้อยู่กับครอบครัว

ถ้าผิดพลาดประการใด ขอคำชี้แนะด้วยครับ ผมมือใหม่......แต่มีเป้าหมายเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ อิอิ
                      เท่าที่ดูมา ข้อ4 นี่หนักหนาสาหัสที่สุดครับ ไหนจะเรื่องใบอนุญาต ลิขสิทธิ์โน่นนี่ต่างๆ ที่คุณต้องไปขอ (ถ้าอยากทำแบบขาวสะอาด) ซึ่งไม่ว่าจะทำยังไงนี่ร้านเกมส์ มันก้อยังเป็นธุรกิจสีเทา เพราะ ยังมี "คนในเครื่องแบบ" แวะเวียนมาเพื่อหาเงินใช้อยู่ประจำน่ะครับ ให้ระวัง และ หาข้อมูลให้แน่นๆ หน่อยก็ดีครับ

Comment

ผมเปิดร้านเล็กๆมา 4 ปีแล้ว เดือนแรกๆได้แต่นั่งเล่นเกมส์แนะนำว่าไปทำในที่ๆชุมชนเล็กๆ
                        และไม่มีคู่แข่ง ผมเปิดมาจะ 5 ปีแล้วรายได้ตอนนี้ประมาณหมื่นปลายๆแต่เป็นงานที่เรารัก
                        ร้านผมลงWindowsแค่ 150 บาทมาตลอดไม่มีเล่นแร่แปรธาตุ ตอนนี้โรงเรียน โรงพยาบาลที่สำคัญโรงพัก
                        ก็เป็นลูกค้าประจำของผม ทำงานด้วยความยุติธรรมแล้ววันนึงเราจะมีลูกค้าเอง
                        ตอนนี้ผมสบายๆครับ มีร้านมาเปิดแข่งกับผม 4 ร้านแล้วปิดไปหมด
                        จำไว้โปรโมทช่วง3เดือนแรกแล้วเก็บป้ายออกให้หมด ร้านผม***งจากเทศบาล100เมตรเค้าไม่เคยมาถามเรื่อง
                        ใบอณุญาติเลยครับมีแต่เอาของมาซ่อมแถมแนะนำผมอีกว่าให้เอาป้ายออกนะเวลาคนรู้จักแล้ว

Comment

กระทู้ข้ามปี มีใครได้เปิดร้านยังนี้

Comment

ผมก็ซ่อมเหมือนกันคับส่วนมากจะเป็น ขอแรงมาดูหน่อย อะไรแบบเนี้ยอ่าคับ ใจจริงๆแล้วอยากจะซ่อมเล็กๆน้อยๆเหมือนกัน อันไหนซ่อมไม่ได้ก็มาปรึกษา พี่ๆ น้องๆในเว็บเรา ส่วนอะไหล่ ก็หาในเว็บเราอีกแหละคับ เพราะไว้ใจพี่ๆน้องๆได้ ส่วนลงวินโดว แถวร้านซ่อมที่ตลาดคิด 300 ผมอยากจะประกาศออกโทรโข่งผู้ใหญ่บ้านไปเลยว่าผมลงให้ได้ เอาแค่ 150 พอ ถ้าแถวบ้านกัน เพราะแถวบ้านเล่นคอมม่ะค่อยเป็นกันอ้ะคับ ส่วนมากจะมีคนเอามาให้ซ่อมฟรี
                            ไม่ได้ไรเลยเปลืองไฟฟรี แถวปวดหัวอีก ม่ะรุจะขอค่าแรงยังไง

Comment

อย่างอื่นคงต้องรอท่านอื่นมาแนะนำครับ
                              แต่ที่ผมจะให้ระวังไว้ คือ พวกนี้
                              http://www.pantip.com/cafe/silom/top.../B6479172.html
                              ภัยอันดับ 1 ของร้านซ่อมคอมพ์และร้านเน็ตเกมส์
                              (ยี้ ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่ม กระทู้ปีที่แล้ว)
                              Last edited by taart; 6 Jun 2008, 20:36:46. Reason: T_T

Comment

สู้นะครับ ผมกำลังจะทำเหมือนกัน

ผมเองจบ ป.6 เป็นคอมเพราะโดนเพื่อนด่า ว่าซื้อคอมมาเปิดเครื่องให้เป็นก่อน แค่คำนี้ ทำให้ผมได้มากถึงทุกวันนี้ต้องขอบคุณคำของเพื่อนมันครับ

Comment

Working...
                                X