Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

ตอนนี้เบื่อๆกับการเป็นลูกจ้างเขาอ่ะครับ เก็บเกี่ยวประสบการณ์จากหลายๆที่แล้ว อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก เป็นห้องแถว พร้อมติดป้าย รับซ่อมคอม

ส่วนเรื่องซ่อม ผมถนัดครับ อยู่ร้านซ่อม ประสบการณ์ซ่อม 7-8 ปีครับ 98-99% ซ่อมได้หมด
    และเรื่อง หาแหล่งซื้ออะไหล่/อุปกรณ์นั้นก็ไม่ยากครับ

แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ( เปิดร้านต้องเตรียมอะไรบ้าง นอกเหนือจากความรู้ที่ผมถนัด)

ที่จะถามหลักๆมีดังนี้ครับ
    1.ต้องไปจดทะเบียนพาณิชย์อะไรหรือเปล่าครับ ประมาณว่า ห้างหุ้นส่วน/บริษัท ประมาณเนี้ย
    2.ถ้าไม่จดทะบียนอย่างว่าจะเปิดร้านได้ไหมครับ
    3.แล้วต้องเสียภาษียังไงหรอครับ
    4.ตอนนี้มีงบอยู่ 100000 บาท ครับ ไม่ทราบว่าพอไหม

มีอะไรเพิ่มเติมช่วยแนะนำบ้างนะครับ...ขอบคุณมากๆนะครับ
    Last edited by toekingsize; 22 Sep 2009, 13:29:51.

งบอยู่ 100000 บาท ทำยากครับ เพราะ com 1เครื่อง ก็ 10000 นิดๆเเล้ว ถ้าเปิดน้อยก็ไม่คุ้มค่า Air ค่าเช่าที่

Comment

ผมว่าคุณต้องเก็บเงินมากกว่าหน่อยนี้นะครับเพราะเพื่อนของผมเก็บได้ประมาณ200000ครับ
      ถ้าไม่จดทะเบียนก็ได้ครับเพราะร้านเปิดเป็นร้านเล็กๆครับ

Comment

เป็นร้านซ่อมนะครับ ไม่ใช่ร้านเน็ต/เกมส์ แล้วต้องใช้งบเท่าไหร่หรอครับ/คร่าวๆครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ซ่อม อย่างเดียว ขายด้วยมั้ย

เอ๊ะ แล้ว ซ่อมอะไรบ้าง คอม อย่างเดียว ปริ๊นเตอร์ด้วยอ๊ะป่าว จอ มอนิเตอร์ด้วยมั้ย

Comment

ไม่ต้องเลยครับ มีความรู้ก็ซ่อมได้แล้ว โปรโมทให้เขารู้กันหน่อย เรื่องจดทะเบียน รอมันมาหาแล้วค่อยจด (มันในที่นี้เข้าใจนะครับ) แต่ถ้าไม่จดอาจจะเปิดบิลเก็บค่าซ่อมบริษัทไม่ได้ แต่ก็น้องลูกค่าทั่วไปไม่เอาบิล VAT หรือ หัก ณ ที่จ่าย 3% อยู่แล้วครับ จัดรูปแบบร้านให้ดีๆหน่อยดูน่าเชื่อถือ มีสินค้าวางนิดหน่อยให้ดูเป็ร้านก็พอเริ่มได้แล้วครับ แต่การบริหารจักการ แนะนำไม่ได้ ต้องลองทำเองครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ -*-

Comment

สิ่งที่ควรจะมีคือ

-- "ความรู้" อันนี้คุณคงมีอยู่พร้อมแล้ว

-- "เครื่องมือ" เครื่องพ่นลมร้อน มิเตอร์ อุปกรณ์ซ่อมอิเลคทรอนิกส์ ฯลฯ

-- "เงินทุน" แสนเดียว ถ้าเป็นร้านเล็กๆ ก็น่าจะพอ แต่เพื่อความน่าเชื่อถือ ก็ควรจะมีอะไหล่+อุปกรณ์สิ้นเปลืองอย่างอื่นบ้าง เผื่อเวลาลูกค้าบอร์ดเสีย PSU เสีย ชนิดกู่ไม่กลับ จะได้ไม่ต้องรออะไหล่ท่าเดียว หรืออย่างน้อยเพื่อประดับร้านก็ยังดี

-- "อะไหล่" และซัพพลายเออร์ ทั้งของใหม่,ของเก่าที่หาซื้อใหม่ไม่ได้ และการประสานงานกับร้านขายและดีเลอร์ยักษ์ใหญ่ต่างๆ เพื่อหาของในราคาที่ถูกกว่าซื้อหน้าร้าน (ราคาช่าง)

-- "ลูกมือ" จะคนงาน น้อง เมีย หรือใครก็ได้ เผื่อไว้ในบางเวลา อย่างเวลาที่ต้องทำธุระ เดินทางไปหาอะไหล่ ออกไปซ่อมที่บ้าน, บ.ลูกค้า อันนี้จำเป็น อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องเล็ก ลูกค้าคงไม่ชอบใจ ที่เวลาไปร้านแล้วไม่มีใครบอกว่าช่างไปไหน หรือไม่มีใครรับงานได้เลย หัดให้เค้ารับงาน เปิดดูอาการว่าผิดปรกติตรงไหน เพื่อดึงลูกค้าไม่ไห้เดินส่ายหัวออกจากหน้าร้านไปได้ เพราะไม่งั้น ลูกค้าไม่มีทางเดินกลับมาอีกแล้ว

-- "การประชาสัมพันธ์ซื้อใจ" ให้คนทั่วไปรู้ ว่ามีร้านคุณ มีคุณ ที่รับแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ "ทุกอย่าง" ให้เขาได้ ช่วงแรกอาจจะยังไม่เน้นซ่อม+เก็บเงินอย่างเดียวก็ได้ อาจจะให้ความรู้ หรือสอนใช้งานเบื้องต้นให้กับลูกค้าก่อน พร้อมกับแจกนามบัตรหรือสติ๊กเกอร์ไว้ให้แปะที่หลังเคส เผื่อเวลามีปัญหาจะได้นึกถึงเราก่อนคนอื่น

-- "กฏระเบียบทางราชการ" ลองดูกฎหมายเกี่ยวกับร้านให้บริการดู ผมจำข้อไม่ได้แล้ว ว่ามันอยุ่หมวดไหน รุ้แต่ว่ามันมีกฏข้อบังคับต่างหากของมันอยู่ ในนั้นจะระบุเลย ว่าร้านซ่อม ต้องมีใบอนุญาตประกอบการธุรกิจเพื่อซ่อม หรือเพื่อจำหน่าย เสียภาษีในอัตราไหน อันนี้มีไว้ก็ดี กันคนบางกลุ่มมากวน เวลาร้านขยายตัวขึ้น ถ้าไม่มีความรู้ หรือคนให้คำปรึกษาเลย คงต้องเดินไปคุยกับสำนักงานทนายความทั้งหลาย (เสียตังค่าให้คำปรึกษาและแนะนำช่องทางนิดหน่อย บางที่อาจจะมีซิกแซกให้ด้วย) หรือถ้าไม่อยากเสียตัง ก็ไปที่สภาทนายความครับ ที่นั่นฟรี

-- สุดท้าย "ความอดทน" ทั้งทนเหนื่อยและทนอด เศรษฐกิจอย่างนี้ถ้าคิดจะมีกิจการเล็กๆ ของตัวเอง ต้องเผื่อขาดทุนไว้เลย 6 เดือน เผื่อไว้ ไม่เสียหลาย ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้าใน 6เดือนแรก ไม่มีงานเข้ามาอย่างที่คุณคิด คุณจะอยู่ได้ยังไง จะหมุนไปทางไหนเพื่อให้วันพรุ่งนี้และวันต่อๆไป ร้านคุณยังเปิดอยู่

ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างน้อยคุณก็คิดที่จะบินเองแล้ว ผมเองยังเกาะปีกนายจ้างฝรั่งอยู่เลย
                  Last edited by gidd009; 25 Sep 2007, 20:28:09.

Comment

สู้ๆครับ

Comment

เหมือนผมเลย กำลังจะเปิดทำกับพี่ครับ

แนะอย่างนึง ไม่ควรทำป้ายร้านใหญ่โตติดหน้าร้าน เอาสติกเกอร์หรือป้ายธรรมดาเล็กๆทำชื่อและรายละเอียด ของร้านก็พอ ไม่งั้นเดี๋ยวโดนภาษีป้ายอีก O_o

สู้ๆครับผม ถ้าทำได้ดีๆ เดี๋ยวคนที่เคยมาซ่อมก็ปากต่อปากเองแหละครับ

Comment

ที่สำคัญคือ อย่าหน้าเลือดด้วยนะครับ
                        ไม่เช่นนั้นลูกค้าเค้าจะหนีหมดหละ
                        เค้าคงอาจจะไปคุยกับเพื่อน เค้าอะไรประมาณนี้
                        อย่างเช่นว่าทำแถวบ้าน สมมติว่าลงwindowsใหม่ คิดถูกมากเลย 400
                        อีกคนเดินมา ทำไมทำแพงจัง แถวบ้านฉันคิดแค่ 200เอง
                        ผมเคยเจอช่างแถวบ้านบางคนอะ
                        แค่เปิดฝาเคสดูมันล่อไปแล้ว 500
                        ยังไงก็ใจเขาใจเรามั่งนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ... (จขกท)

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                            สิ่งที่ควรจะมีคือ

-- "ความรู้" อันนี้คุณคงมีอยู่พร้อมแล้ว

-- "เครื่องมือ" เครื่องพ่นลมร้อน มิเตอร์ อุปกรณ์ซ่อมอิเลคทรอนิกส์ ฯลฯ

-- "เงินทุน" แสนเดียว ถ้าเป็นร้านเล็กๆ ก็น่าจะพอ แต่เพื่อความน่าเชื่อถือ ก็ควรจะมีอะไหล่+อุปกรณ์สิ้นเปลืองอย่างอื่นบ้าง เผื่อเวลาลูกค้าบอร์ดเสีย PSU เสีย ชนิดกู่ไม่กลับ จะได้ไม่ต้องรออะไหล่ท่าเดียว หรืออย่างน้อยเพื่อประดับร้านก็ยังดี

-- "อะไหล่" และซัพพลายเออร์ ทั้งของใหม่,ของเก่าที่หาซื้อใหม่ไม่ได้ และการประสานงานกับร้านขายและดีเลอร์ยักษ์ใหญ่ต่างๆ เพื่อหาของในราคาที่ถูกกว่าซื้อหน้าร้าน (ราคาช่าง)

-- "ลูกมือ" จะคนงาน น้อง เมีย หรือใครก็ได้ เผื่อไว้ในบางเวลา อย่างเวลาที่ต้องทำธุระ เดินทางไปหาอะไหล่ ออกไปซ่อมที่บ้าน, บ.ลูกค้า อันนี้จำเป็น อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องเล็ก ลูกค้าคงไม่ชอบใจ ที่เวลาไปร้านแล้วไม่มีใครบอกว่าช่างไปไหน หรือไม่มีใครรับงานได้เลย หัดให้เค้ารับงาน เปิดดูอาการว่าผิดปรกติตรงไหน เพื่อดึงลูกค้าไม่ไห้เดินส่ายหัวออกจากหน้าร้านไปได้ เพราะไม่งั้น ลูกค้าไม่มีทางเดินกลับมาอีกแล้ว

-- "การประชาสัมพันธ์ซื้อใจ" ให้คนทั่วไปรู้ ว่ามีร้านคุณ มีคุณ ที่รับแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ "ทุกอย่าง" ให้เขาได้ ช่วงแรกอาจจะยังไม่เน้นซ่อม+เก็บเงินอย่างเดียวก็ได้ อาจจะให้ความรู้ หรือสอนใช้งานเบื้องต้นให้กับลูกค้าก่อน พร้อมกับแจกนามบัตรหรือสติ๊กเกอร์ไว้ให้แปะที่หลังเคส เผื่อเวลามีปัญหาจะได้นึกถึงเราก่อนคนอื่น

-- "กฏระเบียบทางราชการ" ลองดูกฎหมายเกี่ยวกับร้านให้บริการดู ผมจำข้อไม่ได้แล้ว ว่ามันอยุ่หมวดไหน รุ้แต่ว่ามันมีกฏข้อบังคับต่างหากของมันอยู่ ในนั้นจะระบุเลย ว่าร้านซ่อม ต้องมีใบอนุญาตประกอบการธุรกิจเพื่อซ่อม หรือเพื่อจำหน่าย เสียภาษีในอัตราไหน อันนี้มีไว้ก็ดี กันคนบางกลุ่มมากวน เวลาร้านขยายตัวขึ้น ถ้าไม่มีความรู้ หรือคนให้คำปรึกษาเลย คงต้องเดินไปคุยกับสำนักงานทนายความทั้งหลาย (เสียตังค่าให้คำปรึกษาและแนะนำช่องทางนิดหน่อย บางที่อาจจะมีซิกแซกให้ด้วย) หรือถ้าไม่อยากเสียตัง ก็ไปที่สภาทนายความครับ ที่นั่นฟรี

-- สุดท้าย "ความอดทน" ทั้งทนเหนื่อยและทนอด เศรษฐกิจอย่างนี้ถ้าคิดจะมีกิจการเล็กๆ ของตัวเอง ต้องเผื่อขาดทุนไว้เลย 6 เดือน เผื่อไว้ ไม่เสียหลาย ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้าใน 6เดือนแรก ไม่มีงานเข้ามาอย่างที่คุณคิด คุณจะอยู่ได้ยังไง จะหมุนไปทางไหนเพื่อให้วันพรุ่งนี้และวันต่อๆไป ร้านคุณยังเปิดอยู่

ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างน้อยคุณก็คิดที่จะบินเองแล้ว ผมเองยังเกาะปีกนายจ้างฝรั่งอยู่เลย
                            ชอบข้อความนี้จัง
                            จขกท. สู้ๆครับ

Comment

Originally posted by elephanter View Post
                              ชอบข้อความนี้จัง
                              จขกท. สู้ๆครับ

ผมก็ให้ข้อมูลตามที่เห็นจากเพื่อนๆผมเองที่แยกตัวไปมีกิจการของตัวเองน่ะครับ
                              หลายๆ คนผิดหวังแม้เพื่อนๆ ช่วยกันเต็มที่ มีไม่กี่คนที่ไปรอด เพราะมีไอ้อย่างที่ผมว่าข้างบนไม่ครบ
                              มันทำให้ผมยังซุกปีกคนอื่นอยู่เพราะผมยังไม่พร้อม (ขี้กลัว + ยังหาเมียมาเก็บตังไม่ได้)

เจ้านายเก่าผม บอกผมไว้ก่อนผมลาออกว่า จะมีกิจการของตัวเองมันต้องมีอย่างอื่นมากกว่า ความชอบ เงิน และ ฝีมือ ... ไม่รู้ว่าแกแนะนำ หรือประชดผมเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X