overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ช่วยทีคับ ใช้ xfx 6800 XT 256 Mb แล้วเล่นเกมส์สักพักภาพมันเละยืดๆอะคับ...

OverclockZone Member

Default ช่วยทีคับ ใช้ xfx 6800 XT 256 Mb แล้วเล่นเกมส์สักพักภาพมันเละยืดๆอะคับ...

คือ ใช้เล่นเกมส์ ไปสักพัก ภาพมันจะเป็นขีดลากออกมาจากภาพในเกมส์แบบ มันจะบังอย่างอื่นด้วยอะคับ แบบ เล่น Sf อย่างงี้มันก็จะมีลอยยืดตรงส่วนต่างๆที่ตัวคนออกมาเป้นขีดดํายาวๆอะคับ

เล่น cabal ก้เป็นอะคับ เล่นไปสักพัก ตอนนั้น เล่น ดอทเอ ไป 2 -3 เกมส์ มาเปิด cabal แล้วมันก็

จะเป็นอะคับ cabal มันตรงพื้นก็จะมี จุดที่ภาพ หาย บางทีก็ขาวๆ เป็น ย่อมใหญ่ๆเลยอะคับ เละไป

หมด อัพ driver ในเว็บ Nvidia แล้วก็เป็นอยู่อะคับ Ram เครื่องก็ 1 Gb อะคับ cpu

celeron 2.4 อะคับ เล่นเกมส์ไปสักพักจะเป้นอย่างงี้ตลอดเลยอะคับ เซ้งมากคับ

ปล. พี่ๆ Overclockzone ช่วยทีนะคับ ขอบคุณมากคับผม ^^

ผมว่าชิป อาจจะเริ่มเน่าแล้วครับ ทางที่ดี แกะซิงค์แล้วทาซิลิโคนใหม่ ขิปอาจจะร้อนเกินไป ระบบระบายความร้อนอาจจะไม่ดี ต้องรีบดูแลมันครับ ก่อนที่มันจะกลับบ้านเก่า

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

แก้ความร้อนภาพในเครื่อง ถ้ายังมีอาการแบบนี้คงเป็นที่การ์ดแล้วครับ

ถ้ามีรูปมาโชวได้ก็คงจะดีครับ

มัน จะเป้นแบบนี้ อะคับ

ช่วยหาวิธีแก้ทีคับพี่ๆ

อีกอย่างผมทําเองไม่เป้นด้วยคับ ท่าจะให้ร้านซ่อมเค้าทําจะบอกเค้ายังไงอะคับ แต่ให้พี่ๆช่วยดูก่อนว่า

มันจะต้องเอาไปถึงร้านจิงๆป่าว เซ็งๆๆ
    รูป รูป
    Last edited by jenom; 25 Sep 2007 at 20:07:40.

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

การ์ดน่าจะร้อนอ่ะนะ ( เกี่ยวปะเนี่ย )

ความร้อนมันจะเกี่ยวกับ ค่าแสดงหน้าจอที่ผมตั้งรึเปล่าคับ อันนี้คับ

มันจะทําให้ร้อนรึเปล่าคับ
    รูป รูป

พี่ๆ ช่วยผมหน่อยคับบ ขอร้องแหละคับบบบ

Moderator Gearhead's Avatar

ผมว่าการ์ดร้อนไปครับ
    ง่ายสุดลองเปิดฝาข้างแล้วเอาพัดลมตั้งโ๊ต๊๊ะเป่าอัดดูครับ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ถ้าไม่ร้อน ก็แรมบนการ์ดจอไปอ่ะคับ ผมเคยเป็นแบบนี่ติดๆกัน3ตัวเลย สาเหตุคือการ์ดจอทุกตัวล้วนแรมการ์ดจอแป๊ก...ปิ้ววววว

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

อ๋ออีกอย่างคือตอนผมใช้การ์ดจอ 7900GTX แล้วมาเล่นเกมไตตันเควสด้วยเทรนเนอร์วิ่งเร็วๆมากๆ มันเรนเดอร์หนักจัดการ์ดร้อนจี้เลย ภาพมันไม่ยืดคับมันออกจะเป็นหยาบเม็ดเล็กๆแทนอ่ะ

ตกลงมัน เกิดจากอะไรอะคับพี่ ถ้าเกิดจากความร้อน แล้วผมจะเอาไปทํายังไง แล้วถ้ามันเกิดจากแรม

การ์ดจอ แล้วผมจะทํายังไงอะคับ ช่วยบอกทีคับผม แล้วถ้า เกิดจากความร้อน อีกออย่าง เคส ผมเก่า

ด้วย ถ้าผมไปเปลี่ยนเคส มันจะมีแบบพวก ที่สามารถระบายความร้อน ดีๆได้มั้ยคับ แล้วมันเป้นแบบ

ไหน หรือ ถ้ามันเกี่ยวกับแรม อะไรนั่น ผมจะทํายังไง

ปล. ขอบคุณคับ

Quote Originally Posted by jenom View Post
    ตกลงมัน เกิดจากอะไรอะคับพี่ ถ้าเกิดจากความร้อน แล้วผมจะเอาไปทํายังไง แล้วถ้ามันเกิดจากแรม

การ์ดจอ แล้วผมจะทํายังไงอะคับ ช่วยบอกทีคับผม แล้วถ้า เกิดจากความร้อน อีกออย่าง เคส ผมเก่า

ด้วย ถ้าผมไปเปลี่ยนเคส มันจะมีแบบพวก ที่สามารถระบายความร้อน ดีๆได้มั้ยคับ แล้วมันเป้นแบบ

ไหน หรือ ถ้ามันเกี่ยวกับแรม อะไรนั่น ผมจะทํายังไง

ทราบครับว่าใจเสีย ใจเย็นๆ ตั้งสติให้ดี แล้วค่อยๆ ลองทำตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำไปทีละอย่างครับ
    ไม่ใช่ (ขออภัยนะครับ) สติแตกแบบนี้
    การ์ดก็อยู่ที่ท่าน ต่อให้รู้ว่าเสียตรงนั้น ถ้าท่านไม่้ทำ อาการมันก็ยังเป็นอยู่แบบนี้ล่ะครับ

ผมพูดแบบนี้ เชื่อว่าท่านเจ้าของกระทู้ และเพื่อนสมาชิกหลายท่านอาจจะไม่พอใจแน่ครับ แต่ผมแค่พูดตรงๆนะครับ
    ป.ล. ที่ตอบไปไม่ได้มีอะไรมากระทบจิตใจนะครับ เช่น นอนไม่พอ หงุดหงิด หรือ ทะเลาะกับใครมานะครับ

" ตั้งสติครับ ตั้งสติ "

Default --

Quote Originally Posted by jenom View Post

ดูอุณหภูมิการ์ดจอให้หน่อยครับ คลิกขวาที่หน้าเดสท๊อป>แผงควบคุม nvidia

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ทราบครับว่าใจเสีย ใจเย็นๆ ตั้งสติให้ดี แล้วค่อยๆ ลองทำตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำไปทีละอย่างครับ
    ไม่ใช่ (ขออภัยนะครับ) สติแตกแบบนี้
    การ์ดก็อยู่ที่ท่าน ต่อให้รู้ว่าเสียตรงนั้น ถ้าท่านไม่้ทำ อาการมันก็ยังเป็นอยู่แบบนี้ล่ะครับ

ผมพูดแบบนี้ เชื่อว่าท่านเจ้าของกระทู้ และเพื่อนสมาชิกหลายท่านอาจจะไม่พอใจแน่ครับ แต่ผมแค่พูดตรงๆนะครับ
    ป.ล. ที่ตอบไปไม่ได้มีอะไรมากระทบจิตใจนะครับ เช่น นอนไม่พอ หงุดหงิด หรือ ทะเลาะกับใครมานะครับ

" ตั้งสติครับ ตั้งสติ "

เอ่อ....คับ ขอบคุณมากคับ แต่ผมตั้งสติอยู่แล้วคับ ผมค่อยๆไป แต่ผมไม่รู้เรื่อง เลยถามบ่อยอาจจะดูสติแตก ก็ขออภัยคุณด้วยแล้วกันคับ ^^

Quote Originally Posted by jarzabrike View Post
    ดูอุณหภูมิการ์ดจอให้หน่อยครับ คลิกขวาที่หน้าเดสท๊อป>แผงควบคุม nvidia

ผมขอ วิธีเข้า ระเอียดนิดนึงอะคับ เพราะว่าเข้าไม่ถูก อีกอย่าง ถ้าผม เอามาให้ดู มันจะรู้หรอคับ ว่าร้อน

เกินไป หรือยังไง เพราะว่าผมยังไม่ได้เล่นเกมส์ เพราะเวลาเป้น ผมจะเล่นเกมส์ไป สักพัก มัน ก็จะ
    เป็นอะคับ

จะให้ทําต่อยังไงก็บอกนะคับ ขอบคุณคับที่ช่วยขอบคุณจิงๆ รอคนช่วยเหลืออยู่คับ

ผมขอ วิธีเข้าละเอียดนิดนึงอะครับ เพราะว่าเข้าไม่ถูก อีกอย่าง ถ้าผมเอามาให้ดู มันจะรู้หรอคับ ว่าร้อน

เกินไป หรือยังไง เพราะว่าผมยังไม่ได้เล่นเกมส์ เพราะเวลาเป้น ผมจะเล่นเกมส์ไป สักพัก มัน ก็จะ
    เป็นอะคับ

จะให้ทําต่อยังไงก็บอกนะคับ ขอบคุณคับที่ช่วยขอบคุณจิงๆ รอคนช่วยเหลืออยู่คับ
    ตามนี้เลยนะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=62230

เกิน 80 ก็ถือว่าร้อนแล้ว

รูป 3 .....

ผมทําตามที่แนะนํามาแล้วคับ แต่ตอนเข้าไปดู มัน ก็ 100% 100% 100% หมดทุกอันอยู่แล้วอะคับ

แต่ผมทําตามที่บอกเรียบร้อย ความร้อนมันก็ประมาณนี้อะคับ 66-67-68 ประมาณนี้อะคับ

ส่วน รูป 1 บางที อยู่ดีๆ มันก็ขึ้นมาอะคับ ผมก็งง เป้นหลายทีแล้ว อยู่ดีๆก็ขึ้น

ส่วน รูป 2 เวลาเล่นไปสักพักอย่างที่บอกไว้ต้นๆอะคับ ภาพก็จะเป็นแบบนั้น แล้วผมเข้าไปดูใน

Nvidia control panel รูปที่มันหมุนเป็นตัวอย่างมันก็เป็นอะคับ ตอนแรกเปิดเครื่องมาไม่เป้นนะ

แต่ผมเล่นเกมส์ สักพักแล้วออกมา เป็นเฉยคับ

ปล. รบกวนด้วยคับ ผู้รู้ทั้งหลาย ^^ และ คุณ Gearhead
    รูป รูป
    Last edited by jenom; 26 Sep 2007 at 22:35:18.

พัดลมการ์ดจอมันจะเดี้ยงหรือป่าวคับ หรือฝุ่นอัดตามซิ้งหรือป่าวคับ แล้ว ไอ้66องศานี่อุณหภูมิปรกติป่าวหรือพึ่งเล่นเกมเสร็จมาดๆคับ
    จากที่คุณบอกเล่นไปสักพักถึงจะเป็นอาการอย่างที่ว่า ผมว่ามันน่าจะร้อนจัดแน่ๆเลย(เดานะ)

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้น ตอนผม galaxy 7300GT คล็อกแล้ว ซัก 65 องศายังไปเลยครับ ภาพเละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks