Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดผมรับแรมDDR2 800 ถ้ายัดแรมที่เกิน 800 MHz จะเป็นยังไงประการใดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดผมรับแรมDDR2 800 ถ้ายัดแรมที่เกิน 800 MHz จะเป็นยังไงประการใดครับ

ผมใช้ MB Asus P5B Deluxe

ใครที่เคยทำบอกหน่อยนะครับอยากจะรู้ว่าจะเป็นยังไง

ดันๆ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ซื้อบัส 1066 มาใส่ บอร์ดก็รับที่บัส 800 แค่นั้น

Comment

วิ่งตามเมนบอร์ดซิครับ ตันที่บัส 800

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ค่า SPD แรมของบัส 1066 นั้นตั้งไว้แค่ 800 เท่านั้นครับถ้าจะให้วิ่งที่ 1066 ต้องตั้งในไบออสเองอยู่แล้วครับดังนั้นใส่ไปมันก็จะวิ่งที่ 800 ครับแต่ก็จะดีตรงที่เวลาอัดขึ้นไปแรมก็สามารถวิ่งตามไปได้เลยครับ

Comment

Originally posted by chillchill View Post
              ค่า SPD แรมของบัส 1066 นั้นตั้งไว้แค่ 800 เท่านั้นครับถ้าจะให้วิ่งที่ 1066 ต้องตั้งในไบออสเองอยู่แล้วครับดังนั้นใส่ไปมันก็จะวิ่งที่ 800 ครับแต่ก็จะดีตรงที่เวลาอัดขึ้นไปแรมก็สามารถวิ่งตามไปได้เลยครับ
              แล้วถ้าบอร์ดรับแค่ 667 แล้วใส่ 800 ล่ะครับ ก็จะสามารถลากไป 800 ได้สบายๆแบบเดียวกันหรือเปล่า? อยากรู้ครับเพราะ OCZ มาใหม่อยากได้มั่กๆ

Comment

*-*

Originally posted by areano13 View Post
                แล้วถ้าบอร์ดรับแค่ 667 แล้วใส่ 800 ล่ะครับ ก็จะสามารถลากไป 800 ได้สบายๆแบบเดียวกันหรือเปล่า? อยากรู้ครับเพราะ OCZ มาใหม่อยากได้มั่กๆ

อยากรู้เหมือนกันครับ ของ ผม DS4 rev2.0 ใช้บัส 533 จะลากไป 800 ได้หรอครับ

Comment

ลากได้นะครับ แต่อุปกรณ์อื่นๆก็ต้องรับ bus ที่จะลากไปไหวด้วยนะ

Comment

มันจะวิ่งตามค่าSTPที่เขียนไว้ตามความเร็วต่างๆครับ ใช้งานได้ปกติ

Comment

ตามข้างบน
                      หิหิหิ แอบเนียน

Comment

Originally posted by areano13 View Post
                        มันเป็นเรื่องของค่า SPD ด้วย

อย่างเช่นเอาแรม 800 ค่า SPD 800 @ 5-5-5-15 ,667 @ 4-4-4-12 ไปใส่ในบอร์ดที่รองรับแรม 667 เท่านั้น

ผลที่ได้คือแรมมันจะรันที่บัส 667 ที่ CL ของสเปกมันคือ 4-4-4-12
                        แต่ถ้าเราทำการลากไปเป็น 800 ในบัดดล โดยไม่ปรับค่าอะไรเลย มันก็จะเป็นบัส 800 @ 4-4-4-12 ซึ่งหมายความว่า เราให้มันทำงานที่สเปกสูงกว่าที่ตัวมันเองรองรับ
                        หรืออาจเรียกว่า เราได้ทำการ Overclock แรมแล้ว แต่อยู่ในรูปแบบของการลดค่า CL (บัสไม่เกินสเปกที่กำหนด แต่ CLต่ำกว่าสเปกที่กำหนด)
                        ซึ่งต่างจากการรันที่ความเร็วมาตรฐานคือ 800 @ 5-5-5-15

แต่ส่วนใหญ่แรมน่าจะทนได้ที่ CL ต่ำก่าตัวเองระดับหนึ่ง เลยไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าแรมไปไม่ไหวจริงๆ จะต้องปรับ CL เพิ่มดูก่อน
                        Last edited by beautyless; 3 Oct 2007, 23:49:08.

Comment

P5B Deluxe มันรับ แรมตั้งแต่ 533 - 1067 นะคับ ผมใช้ Bios1101 อยู่ลองแฟชรดูคับ

Comment

Originally posted by beautyless View Post
                            มันเป็นเรื่องของค่า SPD ด้วย

อย่างเช่นเอาแรม 800 ค่า SPD 800 @ 5-5-5-15 ,667 @ 4-4-4-12 ไปใส่ในบอร์ดที่รองรับแรม 667 เท่านั้น

ผลที่ได้คือแรมมันจะรันที่บัส 667 ที่ CL ของสเปกมันคือ 4-4-4-12
                            แต่ถ้าเราทำการลากไปเป็น 800 ในบัดดล โดยไม่ปรับค่าอะไรเลย มันก็จะเป็นบัส 800 @ 4-4-4-12 ซึ่งหมายความว่า เราให้มันทำงานที่สเปกสูงกว่าที่ตัวมันเองรองรับ
                            หรืออาจเรียกว่า เราได้ทำการ Overclock แรมแล้ว แต่อยู่ในรูปแบบของการลดค่า CL (บัสไม่เกินสเปกที่กำหนด แต่ CLต่ำกว่าสเปกที่กำหนด)
                            ซึ่งต่างจากการรันที่ความเร็วมาตรฐานคือ 800 @ 5-5-5-15

แต่ส่วนใหญ่แรมน่าจะทนได้ที่ CL ต่ำก่าตัวเองระดับหนึ่ง เลยไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าแรมไปไม่ไหวจริงๆ จะต้องปรับ CL เพิ่มดูก่อน
                            ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ

Comment

อยากรู้ว่าสเปคของแรม ที่บอกว่า 5-5-5-15 และ 4-4-4-12 มันคิดค่ายังไง อยากรู้ว่า เป็นตัวเลขของอะไร

Comment

Working...
                              X