Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูสเปกนี้ให้หน่อยครับต้องแก้อะไรบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูสเปกนี้ให้หน่อยครับต้องแก้อะไรบ้าง

น้องจะใช้ครับ ไม่ทราบว่าสเปกนี้เข้ากันได้ดีมั้ย

- Corsair Value Select 1GBx2 DDR2 667 PC-5300
    - Seagate 80GB Barracuda 7200.10 8MB Cache S-ATA II NCQ สองลูก เอามาต่อ RAID0
    - Sapphire Radeon HD2400XT 256MB DDR3 128-bit TV-Out DVI PCI-Express
    - Intel Core2 Duo E4400 2.0GHz 800FSB 2MB shared L2 Cache EM64T LGA 775
    - ASUS "P5K" Intel P35 Chipset Mainboard for Intel LGA 775

-------
    1. ต่อ RAID 0
    2. งานแปลงไฟล์ DVD แปลงไฟล์วีดีโอ โฟโต้ชอป ไม่ทำ 3d ไม่เล่นเกม
    3. มีฮาร์ดดิส เคส ซัพพลาย UPS จอ อยู่แล้ว แต่ซัพพลายห่วย 400W ยี่ห้ออะไรไม่รู้ -*-
    4. จะอัดแรมเพิ่มอีกดีมั้ย ?

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by kengz; 25 Sep 2007, 23:03:10.

Sapphire Radeon HD2600XT 256MB DDR4 128-bit ..........5430
    ที่เหลือโอเคคับ

Comment

ถามเพิ่มนิดนึงครับ
      1. มันต่อ RAID0 ได้โดยไม่ต้องใช้การ์ดใช่มั้ยครับ
      2. ไม่ OC ครับ

Comment

ตินิดนึงนะครับ HD นี่ทำ Raid0 = 160 Gb ทำไมไม่ซื้อลูกเดียวครับ
        เพราะแปลงไฟล์ใช้ CPU เป็นหลักอยู่แล้วคับ ถ้าทำโปรแกรมจำพวก Solidwork ค่อยต่อเป็น raid จะดีกว่าไหม

Comment

mb หรูดีครับ

Comment

1 P5K ต่อ raid ไงครับ ราคาเท่าๆกันที่ทำได้มันต้อง Gigabyte P35DS3R 4500 ถึงจะต่อ raid ได้ครับ
            2 การ์ด HD2400XT ผมเจอมา 4 เครื่องแล้ว มาอาการ vpu recover แก้ไม่หายปิดก็ยังเตือน เข้าใจว่า ไดร์เวอรืไม่สมบูรณ์ แต่บางตัวก็ไม่เจอ อันนี้ ถ้าไม่เล่นเกมส์เลย และไม่ทำ 3D ด้วย ผมแนะ นำ X550XT ครับ เหลือๆเลย 1500 บาทเอง เอาสงบตรงนี้ไปทำอย่างอื่นที่มีผลกับงานมากกว่านี้ดีกว่าครับ ผมแนะนำถ้างบมีอีกหน่อย ก็ลอง 6750 หรือ hdd 160Gx2 จะมีประโยชน์กับงานมากขึ้นครับ

Comment

ใช่ เหมือน คุณ วิกร พูดเลย ผมก็ว่าอย่างงั้น ถ้าลดได้อีก หรือว่า มีเงินมากกว่านี้ ลองมองๆ Q6600 ด้วยนะ

ส่วนตัวผม แนะนำ

Intel Q6600
              Gigabyte GA-P31-Ds3L (Raid ไม่ได้)
              Corsair Value Select 1GBx2 DDR2 667
              Spark GF7300 LE 256
              Hdd 160Gb

มัน จะแปลงไฟล์ได้เร้วกว่ามากมายครับ เพราะมัน 4 หัว ไม่ใช่ 2 หัว

Comment

ถ้า Q6600 ก็จะเดือดร้อน PSU ห่วยๆที่เจ้าของกระทู้บอกว่ามีอยู่อีนะครับ มัน 100 กว่า W แล้วสำหนับ Q66

Comment

นั่น ซิ ผมก็ลืมดู ขอโทษทีครับ ถ้าจะใช้ 4 หัว คงต้อง อัพ PSU ด้วยแหละ ขอบคุณครับที่เตือน

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
                    จริงๆผมก็มองอยู่นิดๆนะครับสำหรับ q6600
                    แต่พอนับงบแล้ว สู้ลำบากพอควรครับ
                    เพราะสเปกที่จัดให้ตอนแรกนั้น ผมเองก็พยายามเซฟให้น้องสุดๆอะครับ

ส่วนการ์ดจอผมมองฝั่ง ATI ไว้เพราะว่า
                    เน้นดูหนังมากกว่าเล่นเกม(มากๆ)

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านครับ

-------------
                    แล้ว........ไม่มีฝั่ง AMD มั่งเหรอครับ
                    ตัวผมเองก็เล่น AMD นะครับ ชอบด้วย แต่ไม่ได้เกลียดอินเทลครับ
                    (AMD ก่อนหน้านี้ ก็คือเคยลองจัดแล้วครับ แต่จัดลำบากมากเลยพี่น้องครับ - -' บอร์ดมันก็...นะ - -')
                    Last edited by kengz; 26 Sep 2007, 05:39:09.

Comment

Q----- มานเปลืองเงิน
                      P5K-- มานต่อ Raid ไม่ได้
                      สเปกสูงมานกินไฟ และอีกอย่างต้องใช้ PSU วัตต์สูง จ่ายไฟเต็ม---แพง+เปลืองเงิน

Comment

AMD
                        AMD X2 5600+
                        Asus M2N-E
                        Ram Geil BlackDragon 800MHz 4-4-4-12 1Gx2
                        VGA ATI1950XT
                        HDD WD160G x 2 raid 0
                        DVD RW LG18X
                        PSU Enermax Liberty 500W

Comment

Originally posted by My Name Ki View Post
                          AMD
                          AMD X2 5600+
                          Asus M2N-E
                          Ram Geil BlackDragon 800MHz 4-4-4-12 1Gx2
                          VGA ATI1950XT
                          HDD WD160G x 2 raid 0
                          DVD RW LG18X
                          PSU Enermax Liberty 500W
                          M2N-E หายากหน่อยนะครับตอนนี้
                          PSU เอา Enermax 460W ( ไฟเต็ม ) ก็พอแล้วประหยัดเงินไปกว่าครึ่ง
                          Last edited by PANSA; 27 Sep 2007, 02:27:45.

Comment

ถ้าโอซี ก็เพิ่มบอด เปง DFI blood iron

Comment

Working...
                            X