overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: 350D และ 400D ตอนนี้ครับ

OverclockZone Member konicabook's Avatar

Default 350D และ 400D ตอนนี้ครับ

ตอนนี้กำลังดู 2 ตัวนี้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

350D และ 400D ใครใช้ แล้วเป็นไงมั่ครับ แล้วราคาตอนนี้ เท่าไหร่ครับ ประกันศูนย์นะครับ

OverclockZone Member sashimi's Avatar

ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ดูความคุ้มค่า กับงานที่เราใช้ดีกว่าครับ

ข้อเสียของ2รุ่นนี้ คือขนาดบอดี้ที่เล็กไปหน่อยครับ
    ข้อดี คือ ไฟล์ภาพที่สวย นอยซ์ต่ำ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ลูกเล่นถือว่าครบ

2รุ่นนี้ ที่ต่างกันเด่นๆก็คือ
    ขนาดหน้าจอ จำนวนพิกเซล ระบบกำจัดฝุ่น นอกนั้นเหมือนกันหมด กับราคาต่างกันประมาณ 6-8000

ถ้ามือใหม่ผมแนะนำ 350 ครับ ส่วนต่างสามารถทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ

OverclockZone Member sashimi's Avatar

ผมใช้ 350 อยู่ครับ ลอง ดูได้ที่

http://marcdsign.multiply.com แนะนำติชม เชิญเลยครับ

OverclockZone Member konicabook's Avatar

ความละเอียด 8 ล้านกับ 10 ล้านนี่ เห็นผลมากไหมครับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

งบถึง ผมว่า 400D ดีกว่านะ ยังไงก้อนึกถึงงานที่คุณต้องใช้เป็นหลักด้วยครับ กล้องไม่โปรก็ถ่ายสวยได้

OverclockZone Member buchido's Avatar

ซื้อ 350d ดีกว่าครับ ราคากำลังตก คงไม่ตกไปกว่านี้แล้วครับ จะำได้ไม่เสียดายเงินเวลาที่จะเปลี่ยนบอดี้ เอาส่วนต่างไปเพิ่มซื้อเลนส์ตัวดีๆดีกว่าครับ เล่นได้หลากหลายกว่าครับ

OverclockZone Member

ราคา 19900 กับ 29900 เทียบเอาความคุ้มค่าดูครับ

ครับ ก็คิดเหมือนกันว่า เอาเงินไปซื้อเลนส์ แล้วอนาคต ค่อยซื้อ BODY ถ้า มีความต้องการมากขึ้นครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

งบเท่าไรอ่ะครับท่าน

400D นี้ = 350D + 17-50 แทมรอม 2.8 + เงิน นิดหน่อย เลยน่ะครับ

แต่ตอนผม ซื้อ ผมซื้อ 400D แล้ว ใช้ Kit จนรู้แนวการใช้ช่วงเลนส์ของตัวเอง

แล้วจึงถอยเลนส์ อีก 3 เดือน ต่อมา

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

350D คุ้มโคตร
    400D โคตรคุ้ม

เปงผมจาซื้อ 400D คับ แล้วค่อยๆเก็บเงินซื้อ เลนส์ต่อคับผม (ช้าแต่ชัวร์) ((เป็นผมนะ))

เลนส์เพิ่มได้ แต่ Body (ก็เพิ่มได้เหมือนกัน แต่จะเพิ่มเป็นอีกตัว หรือจะขายแล้วเป็นรุ่นที่ใหม่ก่า)

ส่วนเรื่องภาพ ถ้าเทียบกัน ก็เหมือนๆกันแหละคับ ต่างที่ Firmware ตัวไหนมากกว่า
    ( FW ต่างรุ่น ภาพก็ต่างโทน )

ปล.แค่ความเห็นคับ ขัดทัศนคติใครก็ขออภัยไว้ที่นี้

ตอนนี้ตีงบ ไว้ 20000 ครับท่าน แต่ผมงง คุ้มโคตร กับ โคตรคุ้ม มันไม่เหมือนกันเหรอครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by konicabook View Post
    ตอนนี้ตีงบ ไว้ 20000 ครับท่าน แต่ผมงง คุ้มโคตร กับ โคตรคุ้ม มันไม่เหมือนกันเหรอครับ
    ก็ไม่ต่างคับ คุ้มทั้งคู่

ซื้อกล้องก็เหมือนหาเมียแหละครับ จะคุ้มหรือว่า โคตรคุ้ม หรือคุ้มโคตร ก็แล้วแต่การใช้งาน สรุป นิคมีแฟนเป็นผู้ชายป่าว ฮะฮ่า ทิ้งระเบิด ตูม.................

ผมก็ไมได้โปร เลยไม่อยากลงไปมากครับ คงต้อง 350D แล้วพี่ๆ ฝนห้องนี้ ส่วนมากไปถอย จากร้านไหนกันครับ

Quote Originally Posted by konicabook View Post
    ความละเอียด 8 ล้านกับ 10 ล้านนี่ เห็นผลมากไหมครับ
    นิดหน่อยครับ ปกติ ไฟล์ 8 ล้าน ได้ประมาณ A2 หวังผลที่ a3 ครับขึ้นกับปัจจัยอีกหลายๆอย่างด้วยนะ

ต้องถามตัวเองว่า ปกติได้อัดรูปใหญ่ๆ ขนาดนี้มั๊ย ถ้าอัดรูป 4*6 นี่ ไฟล์ 8 ล้าน อัดยังไงก็ชัดครับ iso 800 ยังเนียน ไม่มีนอยซ์เลยครับ

ปล .อย่าเข้าใจผิดเรื่อง ขนาดพิกเซล กับเรื่อง ความคม ความชัดนะครับ มันไม่เชิง แต่มันไม่ใช่ครับ

เรื่องเลนส์ นี่ยังไม่ต้องรีบครับ เพิ่งหัดจับ slr ใช้ kit ไปก่อน อาจจะหาช่วง tele ไม่แพง มาต่อช่วงให้ครบก่อน ใช้ไปแล้วค่อยอัพเกรดเพื่อตอบโจทย์ตัวเองดีกว่าครับ

...พอดีวันนี้ไปอ่านเจอ เลยเอามาฝากครับ คิดว่าตรงเลยทีเดียว เพราะผมเองก็เคยเหยียบไปครึ่งก้าว แต่ถอนตัวกลับมาทัน อิอิ

"เหล่ามือสมัครเล่นที่คิดว่ากล้องที่ดีกว่าจะช่วยให้ภาพถ่ายดีขึ้น อยู่ในกลุ่มเสี่ยงที่จะลดตัวไปอยู่ในระดับต่ำสุดของพวกช่างวัด ช่างภาพสมัครเล่นหลายคนถูกปั่นหัวโดยเหล่าผู้ผลิตกล้อง ทำให้คิดว่าพวกเขาต้องการกล้องดีๆ เพื่อภาพสวยๆ ซึ่งความคิดนี้เป็นอุปสรรค์ต่อการสร้างสรรค์ศิลปะ" บทความโดย Ken Rockwell

ปล. พวกช่างวัด เฮียเคน เค้าหมายถึง พวกที่ มัวแต่มานั่งทดสอบอุปกรณ์ วัดค่าโน่นค่านี่ ด้วยความเชื่อว่าจะทำให้ถ่ายรูปสวยขึ้นน่ะครับ
    Last edited by sashimi; 27 Sep 2007 at 05:52:23.

Quote Originally Posted by fishow View Post
    ซื้อกล้องก็เหมือนหาเมียแหละครับ จะคุ้มหรือว่า โคตรคุ้ม หรือคุ้มโคตร ก็แล้วแต่การใช้งาน สรุป นิคมีแฟนเป็นผู้ชายป่าว ฮะฮ่า ทิ้งระเบิด ตูม.................
    อ้าวชิ๊หาย

ปล.ลืมเรื่องคืนนั้นของเราไปละหรอ

ผมก็ไมได้โปร เลยไม่อยากลงไปมากครับ คงต้อง 350D แล้วพี่ๆ ฝนห้องนี้ ส่วนมากไปถอย จากร้านไหนกันครับ
    อ่าคับแล้วแต่เห็นสมควรคับผม ^^"

ถอย World Camera เยาวราชอะคับ = =" พอดีรู้จักกัน

งั้น ให้พี่นิค พาไปซื้อ ได้ลด กว่าเดิม พร้อมโชว์ บัตรนักศึกษาลด อีก อิอิ

มาฟังด้วย
    ผมสนเหมือนกัน350D และ 400D
    ส่วนมากไปถอย จากร้านไหนกันครับ
    กำลังอยากซื้ออยู่
    ช่วยแนะนำเรื่องเลนส์ด้วย เลนส์ไหนที่น่าใช้

OverclockZone Member akejung's Avatar

ถ้าเงินถึงก็ 400D ครับ .. แต่ถ้าซื้อของประกันร้าน แต่ซ่อมศูนย์ งบจะถูกลงมาอีก เป็นเครื่องหิ้วจากญี่ปุ่น Kiss Digital X

ช่วงแรกๆ ใช้เลนส์ Kit ไปก่อน แล้วค่อยเก็บเงินหาเลนส์ที่ตอบสนองช่วงของเราต่อไปครับ

*ผมก็ซื้อประกันร้าน ใช้มาจะปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาใดๆ ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks