Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม s41 ผม cpu วิ่งแค่ 1.6 เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม s41 ผม cpu วิ่งแค่ 1.6 เอง

ซื้อมาได้หลายเดือนแล้วคับ เพิ่งสังเกตเห็นว่ามันวิ่งแค่ 1.6 full load ก็ไม่เพิ่มนะครับ ต้องไปปรับแต่งตรงไหนรึปล่าวครับ สอบถามอีกอย่าง ทำไมเล่นเกมแล้ว มันร้อนมากๆ เลยครับ

cpu-z v.1.41 วินโด้ xp sp2

Processor(s)

Number of processors 1
    Number of cores 2 per processor
    Number of threads 2 (max 2) per processor
    Name Intel Mobile Core 2 Duo T7100
    Code Name Merom
    Specification Intel(R) Core(TM)2 Duo CPU T7100 @ 1.80GHz
    Package Socket P (478)
    Family/Model/Stepping 6.F.D
    Extended Family/Model 6.F
    Core Stepping M0
    Technology 65 nm
    Core Speed 1596.1 MHz
    Multiplier x Bus speed 8.0 x 199.5 MHz
    Rated Bus speed 798.0 MHz
    Stock frequency 1800 MHz
    Instruction sets MMX, SSE, SSE2, SSE3, SSSE3, EM64T
    L1 Data cache (per processor) 2 x 32 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size
    L1 Instruction cache (per processor) 2 x 32 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size
    L2 cache (per processor) 2048 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size

.

นั่นสิ อิอิ
    เห็นว่า CPU รุ่นใหม่มันจะลดทั้งตัวคูณและบัสนี่ครับจึงน่าจะเห็นเท่านี้นะครับ...

Comment

ลองดูค่าใน Bios ครับ กด F2 ตอน boot เครื่อง

เข้าไป Main-->Advanced Configuration

ตรง CPU Power Saving เลือก Enable ครับ ลองดูได้ไม่ได้บอกด้วย เพราะผมเคยเข้าปรับ Disable CPU เลยวิ่ง 1.2 Mhz (ตัวคูณ 6) พอแก้เป็น Enable ก็ 1.8 Mhz (ตัวคูณ 9) เหมือนเดิม

ปล. ผมใช้ Benq S41-310 นะ

Comment

310 เหมือนกันครับ แต่ลองปรับแล้ว ยัง 1.6 เท่าเดิมอยู่อ่าครับ ตัวคูณ 8

Comment

ของผมมานก้ วิ่งปรกติอ่ะครับ

พอไม่ได้ใช้งานเหลือ 1.2 พอทำงานเล่นเกมส์ก็มา 1.8 เต็มนะงัป

ตามที่ตั้งไว้อ่างัป

Comment

มันอยู่ที่การใช้งานเปล่า ของผมเวลาไม่ใด้ใช้ไร 1200 ตัวคูณ6 แต่พอเปิดเยอะ เป็น 2000 ตัวคูณ 10

Comment

อืมน่าจะเป็นอย่างที่คุณ @lltiMe ว่าก็ได้ครับ แต่ของผมมันก็วิ่งอยู่ 1.8-1.9 Mhz ตลอดนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ mailtalk ลองปรับ ตรง power option เป็น High Performance รึยัง เออ...ไม่ทราบว่าใช้ Windows อะไรครับ ผมใช้ Vista อยู่

Comment

เพื่อการประหยัดพลังงานครับ ซีพียู ฉลาด เพิ่มลดความเร็มตามการใช้งานครับผม

Comment

แจ่มเลย

Comment

อ้อ มานเป็นเพราะการตั้งค่า power option คับให้ปรับเปน Performance นะคับ

Comment

ทำไมวิ่งกันเรวจัง - - ผมถ้าโหลดหนักๆแตะแค่ 1.79 GHz ถ้าไม่ใช้เหลือ 789 MHz ไม่แปลกใช้ไม๊ครับ

Comment

Originally posted by mnssp04 View Post
                        ทำไมวิ่งกันเรวจัง - - ผมถ้าโหลดหนักๆแตะแค่ 1.79 GHz ถ้าไม่ใช้เหลือ 789 MHz ไม่แปลกใช้ไม๊ครับ
                        ปรกติครับ

Comment

ค่อยสบายจายหน่อย แล้วทามมายของพวกพี่ๆไม่ใช้ วิ่งที่ 1.2 อ่ะ สงสัย ปรับรายเปล่าครับ

Comment

ถามหน่อยคับ ถ้า cPUcore2duo 2.0G วิ่งเกิน 2000 ได้เปล่าคับ (ผมเห็น 3.0วิ่งเกือบ4000)

Comment

ส่งสัย มันเปิด CL ไวละ ต้องไป ปิดที่ Bios

Comment

Working...
                              X